giúp mình với!!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi supper_red, 19/3/10.

1. supper_red

supper_red Member

Thích đã nhận:
    4
    các bạn nuôi khuyên cho mình hỏi về cái họa mắt của con khuyên nhà mình với.
    dạo này không hiểu sao mà con chim khuyên nhà mình tự nhiên bay gần hết họa mắt mình cho ăn cám tàu( tuấn coóng) 2 ngày cho chim ăn hoa quả 1 lần cả tắm cũng vậy.mình nuôi 2 con như vậy mà chả hiểu sao chỉ có 1 con bị còn con còn lại thì không là thế nào mình rất mong các bạn giúp đỡ.
    THANK.:)

2. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Có thể là chú khuyên của bạn đang thay lông, chú khuyên nhà mình cũng bị thế nhưng khi thay lông xong là nó lại bình thường lại thôi

3. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    th­ường chim mới nuôi mới hay bị mất họa do chưa ổn định (dù nuôi bằng cám đậu xanh cũng rất hay bị thế), nếu chim bạn nuôi lâu rồi mà giờ bạn mới chuyển sang cám tàu thì ban đầu bạn nên trộn cám cũ với cám mới tỷ lệ mới để em nó quen dần rồi tăng tỷ lệ lên vừa không bị vỡ họa mắt vừa không bị thay lông trái vụ, cám tàu thì bạn nên cho ăn thêm hoa quả nhiều hơn

4. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn cứ yên tâm đi nó bay mất họa rồi ắt sẽ mọc trở lại mà cứ cho ăn mát và đồ tươi tốt vào hạn chế cho ăn sâu thì nhanh lên lắm bạn à chúc bạn thành công !

5. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Ăn cám vàng mà 2 ngày ăn hoa quả 1 lần thì nóng là đúng rùi.Rụng họa chẳng sao đâu.Rồi nó mọc lại thôi.Nhưng bác phải để í xem nó có giật lông không?Nếu giật lông thì phải xem lại chế độ hoa quả và sâu.Chim thì có con chịu được nóng,có con không chịu được nên phản ứng của chim không thể giống nhau trong cùng 1 chế độ̣ nuôi.Nhất là phải xem chim mình đang trong thời kì nào.Đang thay lông mà ăn cám nóng thì cũng không ổn lắm.

6. GiantKiller

GiantKiller Active Member

Thích đã nhận:
    14
    mình cũng bị 1 con như vậy nè ko hiểu sao họa mắt nó ko bao giờ lên dày được cứ bị mẻ mẻ mà mấy con khác cũng nuôi chế độ như vậy ko sao

7. supper_red

supper_red Member

Thích đã nhận:
    4
    dạ thưa với các bác em cảm ơn rất nhiều.
    chim nhà em đã thay lông xong đươc hơn 1 tháng rồi a.cám thì lúc nào muốn chuyển thì em cũng dám làm như các bác thôi chuyển từ từ để cho chim không bị sốc mà nó vẫn bị thế mới đau.nên em nghĩ bây giờ chắc em phải cho ăn hoa quả và tắm đều thì may ra nó lên được họa phải không các bác.mong các bác giúp cho.
    THANK

8. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    chim của b mất họa nhưng nếu vẫn băn đều thì không nên đau đầu quá làm gì vì t đã từng thấy khuyên trông như đang thay lông nhưng vẫn chơi tốt hỏi chủ chin thì được biết e nó lúc nào cũng trong tình trạng như thế