giúp mình với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hiep2809, 22/6/06.

1. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình cá vàng sư tư có nuoi chung dc với cá đĩa ko vậy vì tui rất thích cả 2 loại cá trên.1 điều nữa là tui đọc trên 4rum thấy có bạn nói là ko nên nuôi cá đĩa với cá thần tiên có bạn lại nói ko sao nên nhờ các cao thu trong làngcas đĩa giúp đỡ tui,tui mới chơi cá nên ko biết nhiều~X(
    Cảm ơn đã chỉ bảo tận tình

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    theo mình vàng sư tử nuôi chung được với cá dĩa nhưng hồ phải tưong đối rộng và nên nuôi chừng 3-4 con vàng sư thôi.

Last edited: 22/6/06
  3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cá vàng Sư tử là loại 3 đuôi không vây lưng,con lớn có thể đạt đến 12cm,tập tính ăn tạp,hiếu động,cho nên tốt nhất ko nuôi chung với cá Dĩa là loại cá trầm tính và có phần nhút nhát,cá vàng rất háu đói nên khi ăn sẽ tranh dành thức ăn với cá Dĩa ngay,nuôi chung sẽ hình thành thói quen lẫn trốn,co cụm của cá Dĩa,nguy.Mặt khác,cách bài tiết của cá Vàng đôi khi nhìn rất mất..mỹ quan,sẽ nhanh làm bẩn nuớc hồ,điều này tối kỵ với cá Dĩa,vài hiểu biết sơ sài,hiep2809 xem thử và quyết định nhé.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo em không nuôi chung cá sư tử cùng cá đĩa được, cá sư tử ăn tạp và ị ra thì khủng khiếp, máy lọc loạc không kịp cho nên sẽ làm tẻo em cá đĩa ngay, mặt khác cá sư tử thích nghi môi trường nước rất lạnh (em không nhớ nhiệt độ thích hợp là 1? độ) còn cá đĩa thích nghi môi trường nước từ 27 -???. Cá vàng sư tử thích nước động, dòng chảy khá còn cá đĩa thích dòng yếu. Nói chung không nên nuôi chung 2 loại này được.

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    B/s thêm cho GHT : Vàng Sư tử là cá cảnh ôn đới,thích hợp với nước co nhiệt độ từ 8-22*c,cá Dĩa sống ở nhiệt độ này thì ra ma ngay.

6. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng vậy cá vàng sư tử rất háu ăn nếu bác nuôi chung thì mấy con cá dĩa của bác chỉ có đói, hơn nữa cá dĩa rất nhạy cảm và dễ bị shock nếu không cẩn thận thì nó bị lãnh cảm ngay,còn nữa theo mình biết cá vàng hay bị nấm lắm cái này tối kị với cá dĩa, tốt nhất là nuôi riêng hay nuôi cá dĩa chung với một vài loại cá nhỏ như tetra, 7 màu thôi...hết:D

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em chỉ thấy ko nên nuôi đĩa với vàng thui còn nuôi với thần tiên thì 2 loại hiền sống với nhau tốt đó chứ..hiiii..ở ngoài hàng người ta cũng hay nhốt đĩa với thần tiên mà..cóa sao đâu

8. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tất cả ý kiến của các bác em sẽ ko nuôi chung cá vàng sư tử với cá đĩa nữa.có thế sẽ nuôi thần tiên với cá đĩa.hehe cảm ơn lần nữa nha

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá thần tiên có thể nuôi chung với cá dĩa, nhưng tốt nhất là quân số cá dĩa nên nhiều hơn thần tiên, mình nuôi một bầy cá dĩa với vài con thần tiên trong hồ rộng, thần tiên dắt díu cá dĩa đi kiếm ăn trông cũng vui lắm.

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    He he,Lamvn cho em lấn sân tí nhá.
    Theo "sách vở" thì Discus nuôi chung với loài của nó là tốt nhất,hoặc thêm vài cá thể như neon,mủi đỏ,tam giác...nói chung là những loài cá cảnh nhỏ có đặc tính,tập quán và môi trường sống tương thích tương đồng với Dĩa là tốt nhất.Ngoài hàng cá thì ta vẫn thấy họ thả Dĩa với một số loài khác,kể cả Thần tiên(ông tiên),dưới góc độ kinh doanh thì hoàn toàn chấp nhận được,thậm chí một hồ đa chủng loại càng thu hút sự chú ý của khách hàng,miễn là bán được hàng thôi,nhưng theo quan sát và một chút xíu kinh nghiệm của KKK thì Dĩa nuôi chung với Ông tiên cũng ko là chọn lựa tối ưu,KKK đã có dịp bắt gặp tại hiện trường 3 lão Ông tiên râu tóc thướt tha,đạo mạo,thoắt một cái đã xông vào cướp từ miệng chú Discus dễ thương con cá mồi đã nuốt hết 1/2 (chỉ còn thò đuôi ra).Sau đó KKK rút ra bài học ko nuôi bọn chúng chung hồ với nhau,ngoại trừ trường hợp".. Cá thần tiên có thể nuôi chung với cá dĩa, nhưng tốt nhất là quân số cá dĩa nên nhiều hơn thần tiên.." của anh Lamvn đã đề cập,khà khà,thôi,nói dài quá,chúc mọi người có cá đẹp nhé.

11. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi chung cá thần tiên cũng đẹp đấy nhưng ít thôi = 1/10 quân số cá dĩa, nhưng cá thần tiên hay bị bệnh nhưng không có triệu chứng rõ ràng khó nhận biết coi chừng đi tong đàn cá dĩa nếu không phát hiện kịp thời. nói tới nói ui thì nuọi riẹng cá dĩa thôi là tốt nhất hehe:D:D