Giúp newbe về bệnh cá !

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi letuanlx, 26/10/06.

1. letuanlx

letuanlx New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới chơi cá halfmoon ! Chính xác là mới bắt đầu chơi cá từ hôm nay ! Em mới mua 2 con halfmoon ở cửa hàng cá cảnh HA ! Cá đẹp tuyệt ( đối với newbe này :blushing: ) nhưng trông 2 chú cá thì có 1 chú khi nhìn kỹ có cái viềng trắng trắng ở sau đuôi ! và em thấy đuôi hình như hơi ngắn so với vây cá và kỳ cá ! ko biết cá phải bị bệnh gì ko ? trong chú cá đó thấy yếu đuối lắm !

Xin hỏi các tiền bối kinh nghiệm về cá halfmoon thì có phải chú cá đó đang bị bệnh hay ko ? nếu đúng thì xin các bác cho em 1 thang thuốc để em sắt cho cá em uống ! ( xin cho địa chỉ mua thuốc cho cá luôn )

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá bạn không bị bệnh và đuôi ngắn hơn vây lưng và vây bụng là vì cá còn non.
    Pót hình lên khoe đi bạn.

3. letuanlx

letuanlx New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh Thối Vây
    Là bệnh thường thấy ở các loại cá trong hồ thuỷ sinh.
    Bệnh gây ra bởi một nhóm vi khuẩn gram dương. Aeromonas, Pseudomonas, or Myxobacteria là những con chính gây bệnh. Nếu chữa trị kịp thời thì bệnh rất dễ chữa, nếu không thì bệnh sẽ làm cá chết và các con cá khác trong hồ cũng bị lây bệnh.
    Nguyên nhân:
    Cũng giống hầu hết các bệnh khác, yếu tố nguồn nước dơ cũng là quan trọng. Trong bể quá đông, nguồn thức ăn, cá trong hồ quá dữ cũng là nguyên nhân gây bệnh.
    Triệu chứng:
    Vây của cá bắt đầu xuất hiện các cạnh, các khía màu trắng. vây bắt đầu tưa và càng ngày càng ngắn dần. Thỉnh thoảng cũng bị bội nhiễm thêm nấm và Flexibacter mà rất khó phân biệt với các bệnh khác.
    Khi bệnh phát triển, những mảng màu máu xuất hiện và bộ vây sẽ từ từ bị ăn dần. Bệnh sẽ lan khắp cơ thể cá.
    Chữa trị:
    Nhận diện và giải quyết nguyên nhân gây bệnh.
    Cho thêm một lượng vừa đủ kháng sinh chuyên trị khuẩn gram dương vào nước chữa bệnh cho cá. Cẩn thận, tránh sự lờn thuốc của vi khuẩn.
    Trường hợp này tuyệt đối không tăng nhiệt độ bởi sẽ thúc đẩy sự phát triển của vi khuẩn.
    Thêm ít muối hột để tránh bội nhiễm thêm nấm và KST khác.

-----------------------------------------------------

Sao mà em sợ bệnh này quá các bác ah ! em nghi nghi thôi ! hic... ( thông cảm cho em , vì em tình cờ biết được website và tình cơ vô xem , cũng tình cờ thích cá halfmoon trong tất cả các loài cá trong diễn đàn ) !! Rất newbe ! em thấy giống bệnh này lắm ! nếu chính xác thì em fai mua "kháng sinh chuyên trị khuẩn gram dương vào nước chữa bệnh cho cá" ( như bài trên ở đâu ?)

4. ynu84

ynu84 New Member

Thích đã nhận:
    0
    kháng sinh mua ở dau vậy pác
    chỉ cho em vói,cá em cung bi nhu tren