Giúp người cuối năm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi meobeoi, 28/1/08.

1. meobeoi

meobeoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh em, giúp mèo 1 tay với. Mình có 1 con king kamalau mua bên Thái về. Mình mới tập chơi nên vừa về 2 ngày em nó đã sình bụng. Chữa khỏi đã gần 2 tuần nay nhưng nó cứ đen thui như cá rô. Chỉ khi để gương cho soi mới nhạt đi chút. Đầu đang lên bỗng nhiên không bung nữa. Không hiểu có chuyện gì đang xảy ra. Đọc trên diễn đàn anh em kháo nhau mua xiêm mái cho ăn, mà Đà Nẵng kiếm đâu ra thứ đó. Đang buồn lắm, có cảm giác vì mình mà nó không đẹp lên như khả năng nó có. Mình trộn JBL 3 in 1, XO humber head, red Sumo vào 1 bình, cho ăn theo ngày. Cho ăn tôm buổi trưa, còn sáng tối là đồ khô. Vẫn tệ như thường. Sáng nay mới mua XO ever red ko biết có ổn hơn ko? Các bạn giúp mình với. Đọc nát mấy bài cũ trên diễn đàn mà vẫn như vậy. Bùn=(([​IMG]

2. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bệnh mới hết phải có thời gian phục hồi chứ bạn, theo mình bạn mua tôm (tôm đất, sú, thẻ ... bán ở chợ) về lột vỏ cắt nhỏ cho em nó ăn (nhờ lấy cả phần gạch trên đầu con tôm) cho cá ăn sáng và trưa (nhớ cho ăn vừa vừa kẻo sình bụng nửa thì khổ). Thức ăn khô thì cho ăn vài hột lúc chiều. Trên đây là ý kiến của mình, chúc bạn có con cá đẹp như ý muốn

3. meobeoi

meobeoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhiều. Mình chỉ lo là nếu chỉ vậy thôi thì sợ ko thể cải thiện nổi.....dẫu sao thì mình cũng cám ơn lắm lắm

4. boss686868

boss686868 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cầu kỳ quá, con cá của E Việt Nam mình thiếu gì mà phài sang Thái. cho ăn ít thôi ngày 2 bữa, ăn đồ khô XO là đc, không cần thiết phải thêm gì, con này ít phải 3 ngón rồi phải không. Cứ bình tĩnh chăm sóc lên lại ngay. Chào!

5. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá bạn size bao nhiêu rồi? Nếu tầm từ 2-3 ngón thì 1 ngày cho ăn 3 bữa.Sáng 1 con tôm cả 1 hạt XO humpy loại to , chiều như sáng,tối thì cho ăn 3 hạt XO to nữa là OK.Đảm bảo lúc nào cá cũng đòi ăn và sẽ ko bị sình bụng.

6. laico25nd

laico25nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng bị trường hợp tương tự bạn sau khi chữa sình bụng sau cậu ta cũng xuống màu cho ăn tôm đều tời gian sau trở lại bình thường đầu bây giờ lên lại rất đẹp cá mới mua lạ bể con nào cũng vậy bạn à đừng lo lắng quá

7. meobeoi

meobeoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mấy bạn nhiều lắm...mình sẽ cố chăm sóc nó. Dẫu sao thì cũng mới chơi nên nuôi 1 em thôi, chưa dám đầu tư nhiều dù thấy nhiều giống đẹp lắm. Àh, mình dùng XO humber head được ko? Nghe nói cho XO đen rất tốt, ko biết có nên thử ko? mà theo mình thức ăn bột ko quyết định nhiều đến vẻ đẹp của cá. Các bạn cho ý kiến với!!!!

8. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thức ăn dạng khô thường đc các nhà chế biến cung cấp đầy đủ các loại chất dinh dưỡng cần thiết cho cá! Tuy nhiên có 1 số chất ko thể bảo quản đc ở dạng khô, chỉ có thể bổ sung những chất đó qua thức ăn tươi ! Bạn nên kết hợp cả 2 loại cho ăn phù hợp! Mình cũng cho cá ăn XO humber head, và Sumo ! và thấy cá phát triển rất tốt! ( chú ý: Dầu cá có lên hay ko tùy thuộc rất nhìu vào gien, thức ăn chỉ thúc đẩy nó phát triển 1 phần thôi nha bạn:D) bạn thử kết hợp các loại thử xem? chúc bạn thành công ^^

9. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu được bạn nên kiếm 1 em cá loài khác, nhỏ, lanh lẹ,để thả vào cùng, sẽ có tác dụng ngay.

10. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi bác cho nó ăn nhiều nên nó lì cái mặt ra đó đừng chăm nó wá ắt sẽ hết làm eo
    àh wên không phãi king kamlau đâu nhé .thân