Giúp người mới với mấy Huynh ơi..

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hvinhtam, 4/3/07.

1. hvinhtam

hvinhtam New Member

Thích đã nhận:
    0
    :mad: Mấy Huynh vui lòng chỉ cho đệ về thức ăn và cách cho ăn dành cho cá LH.Mình là người chơi cá nên k rành vấn đề này.Huynh nào biết vui lòng chỉ dùm mình.Em cho cá ăn Tép (mua ở chợ đem về k còn sống) và thịt bò nhưng cá ăn xong lại nhả ra.Mình k biết thế nao,nhờ mấy huynh chỉ tiếp...

2. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    để cho nó thật là đói nó sẽ ăn . Cũng có thể kích thước thức ăn lớn quá nó ko nuốt nổi nên phải nhè ra

3. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    khi bạn bắt cá về phải hỏi xem người nuôi thường cho thức ăn gì, có một số con không chịu ăn thức ăn lạ. hoặc bạn xem nó có bị bệnh gì kg làm cho cá biến ăn. cá mới đem về củng có tình trạng tương tự vậy.chúc cá bạn mau ăn chóng nhớn nha

4. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mới mua về thì nên thử cho ăn nhiều loại thức ăn.
    Các loại thức ăn thông dụng:
    - Đồ sống: cá trâm, lóc con, chép con, tép mồi...
    - Đồ đông lạnh: tép đông lạnh, trùn vỉ đông lạnh
    - Đồ khô: các loại thức ăn hột dành cho cá La Hán (TOP, JBL, AZOO...)

Nếu có điều kiện thì cho ăn như vầy: Sáng - đồ sống / Chiều: đồ sống hoặc đông lạnh / Tối: đồ khô.

Nếu cá mới về mà chê thức ăn, cứ bỏ đói 3-4 ngày rồi cho ăn. Kg sao đâu. Cá La Hán có thể nhịn đói tối đa đến 2-3 tuần.

5. nguyen_vinh315

nguyen_vinh315 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình bị giống cá bạn đấy bỏ đói ko ăn thua đâu.chỉ còn cách là mua tép sống hoặc cá lóc con cho ăn thôi.Đây là thói quen của cá rồi ko phải bệnh mà muốn thay đổi thói quen là 1 điều ko dể dàng gì,tốt nhất nên chiều ý nó thôi.

6. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không đâu theo em bác cứ bỏ đói 3,4 ngày đảm bảo bác cho nó ăn gì cá cũng ăn, đừng nuông chìu cá quá không tốt đâu, phải tập cho nó ăn đủ loại thức ăn..

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    CÁ la hán là l0ại phàm ăn nhất ! Nếu không chịu ăn sau mấy ngày phải kiểm tra lại ngay: chắc bộ lọc, bộ sủi của bạn chưa hoạt động, ở HN còn phải kiểm tra xem nhiệt độ có quá lạnh không!nếu tiếp tục không chịu thì cứ chuẩn bị mua cá mới đi thì vừa...

8. ruan

ruan Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ đói nó 1-2 ngày, sau đó khoan cho ăn thịt bò, cho ăn tép, thả vài con nhỏ còn sống vào bơi lội "tung tăng" để "khiêu khích" nó, cho nó "thịt".

9. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bao lớn rồi bạn, mua được bao lâu? Khi có người lại nó có sợ không? Nếu mới mua thì một phần do lạ hồ..... bạn phải đợi nó wen dần, không lâu lắm đâu, vài ngày thôi.... khi đến cho cá ăn bạn tránh làm những động tác đột ngột làm cá sợ.... nên thể từ từ đến, dùng tay đùa giỡn với cá 1 chút, sau đó mới cho ăn.... mỗi lần cho ăn ít thôi, chừa chút đói để cá sung và dạn dần lên... khi quen cá sẽ mừng khi bạn lại gần.