giúp nước bị mờ mờ xanh

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi trung_cao lanh, 22/9/13.

1. trung_cao lanh

trung_cao lanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    khoảng 1 tuâng nay nước trong hồ của mình bị đục có màu xanh xanh, lá cây thì bi tảo rêu gi bám vào k bik, nó nhớt nhơt. thường xẩy ra ở mấy lá già nên cắt hết, các bác chỉ bệnh và phương pháp khắc phục

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tảo mà nhớt thì là tảo lam rồi, nó là vi khuẩn chứ không phải thực vật, hồ bác có thả cá không?
    Mọi người thường hay xử lý bằng kháng sinh ê-ry-thô-mi-xin (erythromycin)
    Mình thì không thích chiến tranh hóa học và muốn xử lý tận gốc (do thiếu hoặc thừa Nitrat trong nước)

3. reecky

reecky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Mình nghĩ là tảo bạn ạ, mấy thứ đấy nếu không nhầm thì bể cá rồng mình cũng bị trường hợp như bạn nói. Mình xử lý nó rất hiệu quả bằng đèn tím mình cho đèn tím thông với đầu out của lọc ngoài cho nước chẩy qua 2h/ngày chạy khoảng 1 tuần là ok. Mạo muội chém tí nếu không phải các tiền bối bỏ qua.

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tảo nhớt này nó là vi sinh vật chứ không phải thực vật như các loại rêu tảo khác nên diệt bằng đèn cực tím chắc là ok
    Nhưng không biết có bị bùng phát lại khi ngừng đèn không?

5. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Ko biết cái này bống vàng và bút chì có ăn đc ko nhỉ? Nhà mình có cây cũng bị nhớt xanh mà nó ăn nhanh hết lắm