giúp phân biệt lovebird

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi huynhnam, 9/1/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình mới đem về 1 cặp lovebird mong các bạn phân biệt giúp

thứ 1

thứ 2

và đây là cả 2
    [​IMG][/QUOTE]
    các bạn cho mình hỏi thêm ở đất nước mình có ai nuôi được lovebird sinh sản ko ạ, mình có lên youtube xem thấy toàn ở nước ngoài thôi, mình định cho sinh sản nhưng ko biết có được ko và tổ của nó có bỏ rơm rạ gì vào ko.

Last edited: 9/1/12
  2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    kái này thì cầu cứu chị GC thui
    em bó tay lẫn chân

3. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    chị GC cũng bó tay thôi.Lovebird chỉ phân biệt được giới tính chính xác nhất bằng dụng cụ kiểm tra ADN thôi bạn nhé.
    Còn việc sịnh sản của lovebird thì cũng đơn giản thôi.như vẹt hongkong ( yến phụng )
    chỉ có điều bạn phải lót 1 ít vật liệu trong ổ ( có thể dùng mùn cưa loại lót chuồng cho hamster )
    Cặp lovebird của mình cũng đã sinh sản 1 lần nhưng do chim quậy phá quá nên trứng vỡ.đang chờ đợi lứa tiếp theo.
    Mình cũng không biết phân biệt trống mái.mình mua lại của 1 anh trên diễn đàn đã tự bắt cặp và về nhà chỉ việc sinh nở.
    Nếu cặp chim của bạn đã bắt cặp thì chăm các em ý cẩn thận 1 chút là có sản phẩm thôi.
    Thân!

4. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    cảm ơn bạn duonghieu rất nhiều, 2 con của mình thấy nó móm mồi cho nhau và gải đầu nữa ko biết phải trống mái ko

5. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    hôm rồi có tìm trên internet có 1 cách phân biệt trống mái bằng mắt thường đó là : chim trống thì chóp đuôi nhọn và dài hơn chim mái 1 chút.còn chim mái đuôi xòe hơn.(nhưng với điều kiện chim trống mái bằng tuổi và cùng thời kỳ thay lông thì mới xem được bằng cách đấy bạn nhé )
    Nhưng cách đấy cũng chỉ là kinh nghiệm của người chơi thôi.Nếu như cặp chim của bạn đã bắt cặp rồi thì cứ chăm sóc cẩn thận thì 1 ngày nắng ấm sẽ có sản phẩm thôi ^^

huynhnam thích bài này.
  6. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    Bạn muốn biết trông mai thì thấy đút ăn cho nhau quấn quýt nhau là 1 cặp còn phân biệt từng còn thì thua , tùy người nói đầu bự trống , có người nói đầu bự mái . tốt nhất bạn thấy chung âu yêm dút ăn cho nhau la 1 cặp . còn sinh sản , thì ở vn sinh sản rất nhìu , Yen phụng ss 10 , thì LB ss 5 thui .

duonghieu and huynhnam like this.
  7. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Ài ài, vẫn đợi thêm những ý kiến của cao thủ LB cho lời khuyên về vấn đề này....