Giúp thành viên mới với please please........

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Phuongthy, 10/5/07.

1. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang tập nuôi 1 cặp cá đĩa màu xanh lớn khoảng bàn tay, dùng máy vừa lọc vừa sủi, mình đã đọc trên diễn đàn nhiều lắm rồi nhưng vẫn không biết cách nào cho cá ăn, bỏ thức ăn vào thì ít thấy cá ăn mà trong khi đó thức ăn bị máy lọc hút vào bộ lọc. Nên cho cá ăn lúc nào? Mình sợ cá bị đói nên bỏ thức ăn vào để sẳn thì nước đục. Thức ăn mua cho cá là tim bò xay nhuyễn đông lạnh vả thức ăn khô dành cho cá đĩa. Các anh chị em nào có kinh nghiệm vui lòng giúp đỡ mình với vì mình sợ cá tạm biệt mình quá. Chân thành cám ơn nhiều nhiều.....

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bạn không nên dùng máy vừa lọc vừa sủi, sẽ làm cá mệt vì đầu phun quá mạnh, nên mua nút bịch đầu phun lại. Cá bạn nuôi lâu chưa, có thể cá mới mua về nên còn nhát chưa dám ăn, hoặc có thể bạn nuôi ít quá cũng làm cá dễ nhát, nên nuôi từ 4 con trở lên, cho cá ăn ngày 3 bữa, mỗi bữa chỉ cho ăn vừa hết, ko nên để dư. Cá ko ăn tim bò có thể do chưa quen món đó, cá mới mua bạn nên cho ăn trùn chỉ hay lăng quăng vài ngày rồi tập cho ăn tim bò sau. Chúc thành công.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Như haohao đã nói, nên bịt đầu phun oxy lại và nên để máy lọc lên cao 1 chút ( cách đáy hồ khoảng 20cm) để thức ăn đường bị hút vào.

4. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cám ơn rất nhiều về những kinh nghiệm của các bạn nhưng cho mình hỏi nếu bịt đầu phun ôxy thì cá có bị thiếu ôxy không? Cá mình mới mua vài ngày, có lẽ mình sẽ mua thêm 1 cặp như haohao chỉ dẫn.

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Không thiếu đâu!khi nước rơi từ trên lọc xuống là đã có nhiều oxy rồi mà, với lại bạn nuôi một ,hai cặp thì thoải mái.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Nuôi cá dĩa thì bạn nên xài thêm máy sủi oxy, loại có bình acquy bên trong ấy, để đề phòng khi cúp điện.
    Lần sau bạn nên cho biết thêm về kích thước hồ, số lượng cá để mọi người dễ góp ý hơn. thân chào.

7. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của mình dài 1mX rộng 0,5 X cao 0,5. Hiện tại chỉ có 2 con cá đĩa xanh khoảng 20cm, thật sự mình mới bắt đầu nuôi nên không có kinh nghiệm gì hết, khi vào cuộc thì đủ thứ chuyện xảy ra, qua forum mình cũng học hỏi được rất nhiều nhưng khi áp dụng thì khó quá. Bây giờ xem kỷ lại cá thấy đuôi và vây có vấn đề giống như bị nấm.Mình đã bỏ muối hột vào hồ 0,5kg/100l nước. Qua diễn đàn mình thấy các bạn đưa ra nhiều loại thuốc chữa trị nấm nhưng không biết mua loại nào là đúng? Thật sự mình đang rất lo lắng cho cá của mình.Bạn haohao chắc có nhiều kinh nghiệm xin giúp mình với.Nhân đây cũng xin đa tạ tất cả các bạn trong diễn đàn nhiều nhiều vì các bạn đã chia xẻ kinh nghiệm cho mình và cho mọi người.

8. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn hãy làm theo cách này rất hiệu quả cho cá Dĩa lớn bé điều tốt hết ,mua gói thuốc của nhật màu bạc có hình con 3 đuôi + cá chép màu đỏ giá 15k 1 gói .rút bớt nữa hồ nước ra cho 1/8 gói thuốc vào cấm cây sưởi 32% -33% cách 1 ngày thay 1/3 lượng nước và cho them 1 liệu thuốc vào cho đến khi cá khẻo thì xong (không nên sử dụng muối khi dùng thuốc khi điều trị)

9. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại cá đĩa của mình bệnh nặng rồi,da sậm màu,bỏ ăn 4 ngày,bơi nghiêng,trong hồ chỉ có 2 con cá không dám bỏ vật gì trang trí hết,hồ cá chứa khoảng 200l nước,đã bỏ muối hột 0,5kg/100l,bỏ 3 viên thuốc metro vào hồ cách nay 2 ngày,hồ nước có mùi tanh,nhiệt độ 30,PH 7. Theo các anh chi và các bạn mình nên làm gì đây?Có nên thay nước không?Mong sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn rất nhiều...

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Thuốc đã ngâm 2 ngày rồi nên bạn thay 50% nước, cho thêm muối với tỉ lệ nước vừa thay, cắm sưởi 32 độ, ko ngâm thuốc gì thêm và cũng ko cho ăn bất cứ gì, có lẽ cá lạ nước thôi chứ ko bệnh gì đâu.
    Cần bình tỉnh để xử lý, ko được nóng vội đâu, mới tập nuôi thì thiệt hại là chuyện ko tránh khỏi. Chúc thành công.

11. hiep

hiep Guest

bạn nên thay 25-50% nứoc trong bể đi nhưng nhớ đừng cho thêm thuốc hay muối gì nữa nhé,đồng thời tăng nhiệt độ nên 33 độ sau đó thì............chờ và đợi.......mình nghĩ là cá mới mua nên chúng còn lạ nước....Chúc cá của bạn mau khỏe...

12. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi cá của em vây tay của nó bị túm lại còn có các màng nữa chứ cho em hỏi tại sao vậy

13. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cá của cu bj nấm nặng lắm rồi đầy....em mau mau mua thuốc về chữa đi kẻo cá tiêu tùng đó