Giúp tớ với, cái bình ac quy cho cá

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Cadia, 8/8/06.

1. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Khu của tớ lúc này có thông báo cúp điện, tớ lo lắm ,vì khi cúp ... thì mấy ẻm lại cúp đuôi luôn. Nên tớ mới đi mua một cái bình, nhưng khi mua rồi mới vỡ lẽ là bình ac quy chỉ phát điện 1 chiều, theo tư vấn, tớ phải mua thêm 1 cái biến điện gì đó, thêm ro le tự động nữa nên bây giờ tớ đang rối, có bạn nào biết chỉ dùm nơi bán những thứ trên không?[-( :-S

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
  3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    có loại máy oxy khi cúp điện có thể chạy tiếp 10h nữa, nếu bạn nuôi ít thì có thể sử dụng loại này. loại 2 vòi giá khoảng 280 ngàn, loại 4 vòi thì giá khoảng 380 ngàn, mình xài hơn năm rồi mà chưa thấy trục trặc gì (bạn có thể ra xem ở tiệm Cao Quý hay Viễn Dương).
    thân chào.

4. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành thật cảm ơn các Bác đã "vẽ đường cho hươu chạy" :p . Cảm ơn nhiều nhiều lắm!;) Nhưng tớ vẫn chưa hiểu lắm , cứ thấy nó nhì nhằng như thế nào ấy. Có lẽ tớ phải mang cái sơ đồ mà GS Lamvn nhờ chuyên gia lắp thử xem như thế nào.... phải gấp thôi....B)

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn tỉm mua loại rơle 220VAC và lắp theo hình 1 sẽ đơn giản hơn, rơle 220VAC 10A giá khoảng 10-15k, rơle có nhiều dạng chân, nếu không rõ thì bạn nhờ ai đó lắp hộ.

6. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehehehe:D :D :D :D

Em xin lỗi bác lamvn nhé.

Tại đi nậu về sau quá nên thấy vậy trả lời luôn.

Em thấy các bác mua đại cái USP (Uninterrupted Supplying Power) để làm nguồn dự phòng cho rùi, khỏi mệt.!

Còn không mình làm mạch nghịch lưu (từ DC chuyển thành AC) tốn không hết bao nhiêu. Khỏi phải làm mạch mệt lắm. Nhưng sử dụng thêm vài cái contactor để chuyển nguồn khi mất điện lưới thui.

Vài ý kiến...Mong các bác chỉ dạy!!!!:applause: :applause: :applause: :applause:

7. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Sơ đồ này đơn giản và hay lắm, chỉ cần:
    - Rơle 220VAC
    - Máy thổi khí chạy điện DC12V (Sẽ không cần khi dùng mạch nghịch lưu, DC-->AC)
    - Bình Accu 12v
    - 02 van 1 chiều (cái này không biết mua ở đâu cho tiện, tớ biết có van 1 chiều dùng để đo huyết áp - máy cơ, giá rất bèo 5k, nhưng không biết áp lực có chịu nổi không? Các bác cho ý kiến)(Sẽ không cần khi dùng mạch nghịch lưu, DC-->AC)

@Lamvn: Em cần cho thêm một mạch tự động nạp khi bình Accu hết nữa chứ. Tks!

Last edited: 9/8/06
  8. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nếu bạn sử dụng 2 máy nén khí (AC và DC) bằng piston thì không cần dùng van 1 chiều, vì chính piston là 1 cái van 1 chiều rồi.

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Van một chiều sử dụng loại cho giếng khoan, loại có một tấm nhựa kẹp miếng kim loại treo tòn teng, ưu điểm là không cần áp lực lớn cũng kích hoạt, khuyết điểm là khải đặt cố định đúng chiều từ trên xuống dưới.

@vttl: máy sạc tự động nếu thiết kế không đúng kỹ thuật sẽ làm hỏng ắc quy rấnh nhanh anh à, còn nếu làm đúng theo tiêu chuẩn máy sạc của ngành viễn thông thì giá thành cao và cầu kỳ lắm, nên em chỉ sạc nhân công thôi.