Giúp tôi ép cá lia thia trong bể kiếng

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi baoden, 23/10/06.

1. baoden

baoden New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi ko có chổ xây bể xi măng , chỉ có 1 cái bể kính dài 1M ngang 0,6M cao 0,8M nhưng khi thả cá vào thì cá máy và cá trống ko chịu . làm sao bây giờ

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể của bạn ép cá rộng quá, phù hợp nuôi cá con chứ không phù hợp cho việc tò tí te của bon chúng đâu.
    Khi ép cá bạn cho con trống vào 1 chiếc lọ nhựa hoặc thủy tinh to, cỡ bằng chiếc mũ bảo hiểm xe máy là vừa. Mực nước trong lọ khoảng 10cm, bên cạnh đó bạn nhốt con cá mái vào cái lọ khác để cạnh nhau, chúng làm quen với nhau khoảng 1 ngày thì bạn bắt cá mái nhốt chung với cá trống, ban đầu chũng có thể gí nhau nhưng rồi sẽ hết tình trạng đó ngay, khoảng 24 - 48h sau cá sẽ đẻ ra trứng và nhả lên đống bọt của cá đực. Cá mái đẻ xong thì nhẹ nhàng vớt cá mái ra, tránh làm động trứng.
    Trong khi cá đẻ bạn nên đậy nắp lọ, tránh tình trạng gió động làm vỡ bọt cá trống.
    Cá con sau khoảng 36 tiếng thì nở, tùy thuộc vào nhiệt độ môi trường. Sau khi nở được 3 ngày hoặc hơn bạn có thể bắt cá bố ra và đổ nhẹ nhàng lũ cá con ra hồ lớn của bạn.
    Chúc thành công.

3. baoden

baoden New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhiều để mình thử xem sao ?
    Nhưng khoảng bao lâu mới cho cá con ra hồ lớn dc ?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Khi nào cá con bơi khoẻ, không còn những con trồng cây chuối trên mặt nước là thả ra hồ lớn được. Thông thường phải mất từ 3 - 6 ngày kể từ khi cá nở.

5. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cá con còn nhỏ thế mà cho vào bể sẽ bị sốc nước chết hết thì sao?:crying: :crying:

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Khắc phục tình trạng sốc nước thì bạn lấy chính nước của hồ lớn để ép cá con, nhưng thông thường việc sốc nước với loại cá lên ngáp mặt nước như cá chọi là rất ít khi xảy ra, mình chưa bao giờ thấy vụ sốc nước của cả chọi cả.

7. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình đã tưng ép thành công nhiều lân nhưng lúc con con mới đẻ bạn nên đẻ yên một chỗ đừng di chuyên và bớt ánh sáng.Mình thấy bạn nên có ăn bo thì tốt hơn nhiều người cho ăn lòng đỏ trứng

bác nên chi một phần củ bể để chúng có thể tự nhiện hơn vì hồ kiến dễ làm cá nhát không chịu đẻ

Last edited by a moderator: 25/10/06
  8. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn kiếm một tấm kiếng ngăn hồ lại chỉ còn 20x60 rồi thả cá vào cho ép.mực nước để ban đầu 10cm thôi. bên ngoài nên che giấy báo cho hai cô cậu đở mắc cở.khi cá con lớn (khoảng hai tuần) thì rút tấm kiếng ra luôn.vậy là các nhóc có nhà lớn hơn để ở mà chả sợ sốc nước gì.nhớ châm thêm nước dần khi cá lớn lên.hồ 100x60 bạn có thể nuôi 100 con đến lúc trưởng thành khỏe re(còn nếu số lượng nhiều hơn thì có thể bán hoặc cho bớt-nhớ pm chừa cho mình? hehe!!!).chúc thành công!

9. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Từ đầu bài đến giờ mình chưa thấy nhắc đến nhiệt độ của nước trong hồ ươm cá con. Vì mình dự định đặt hồ trong phòng để tiện theo dõi nhưng nhiệt độ trong phòng mình thì thay đổi bất thường lắm. Vậy theo các bạn mình có nên đặt sưởi không ?

Thân !

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nghĩ với cá lia thia này ko cần sưởi đâu bạn...hồi đó gần nhà mình có một lão gia về cá xiêm...cứ xây cái hồ xi măng ngoài trời là đẻ như sấm...đấy là mình nói về nhiẹt độ thôi...có lẽ bạn ko nên wan tâm về chuyện này đâu...Chúc thành công :-x

11. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ép cá con ra vẫn nuôi trong chỗ ép cũ,đến lúc nó lớn lớn 1 chút cỡ cái đầu đãu rồi hãy cho qua bể lớn.Cá Xiêm là cá thở trên mặt nước nên khó bị sốc nước và nên nuôi ở hồ thấp thôi,cao quá nó lên thở mệt -> ốm do vận động nhiêu :D :D :D

12. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu nhiệt độ môi trường thay đổi thất thường nhưng không đột ngột lắm thì betta có khả năng thích nghi.Tuy nhiên bạn đừng bắt mấy chú HM con phải chịu đựng ở nhiệt độ thấp quá.cần thiết thì dùng sưởi để ở 28 độ là ok.

13. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các anh/chị cho em hỏi tại sao tổ bọt của cá em không được bền. Sau khi có trứng một ngày tổ bọt biến mất luôn làm trứng rớt xuống đáy hồ hết trơn. Em để chổ kín không có gió.

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    - Cá trống yếu quá, không đủ lực nên bọt không bền dai tốt được. ( Cần dưỡng béo thêm)
    - Mở ra xem nhiều quá nên bạn sẽ làm vỡ bọt vì hơi thở của bạn đó. ( Bớt tò mò nhé)

15. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ra là vậy, cảm ơn huynh nhiều nhe. Có lẽ do em mở ra coi hoài nên mới vậy. Chứ con cá trống của em nó vừa mập vừa mạnh lắm.

16. quoccuong1981vl

quoccuong1981vl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cho mình hỏi nếu cá cho vào mà cá không đẻ mặc dù cá trống nhả rất nhiều bọt , nếu lấy cá mái ra thì liệu có bị tuột trứng hay bị sình bụng gì không vây các bạn , cá mái mình trứng đã già rồi nhưng không biết sao không chịu đẻ nữa ,
    mong các bạn chỉ giúp mình để ép cá thành công , rất cám ơn !

17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    @quoccuong1981vl: Cá thả đến ngày thứ 2 mà không thấy cá trống nhả bọt thì bạn nên đổi chú cá trống khác, con cá trống đó coi như không có duyên làm bố nữa.
    Cá trông và cá mái thả chung vào như bạn nói mà đến ngày thứ 3 cá vẫn chưa đẻ thì nên bắt cá mái ra ngay, đề phòng cá tức trứng mà die.
    Khi ép cá các bạn không nên mở ra xem nhiều, đề phòng cá hoảng sợ và lọt không khí làm vỡ bọt, nên để ổ đẻ của cá nơi có ánh sáng mờ mờ, khi trời tối phải đảm bảo ánh sáng để 2 con nhìn thấy nhau, có thể chỉ là 1 bóng đèn cảm ứng rất nhỏ là đủ.

18. anhchangcauca

anhchangcauca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho thành viên mới tui hỏi chút nha ( vì chưa bao giờ nuôi cá xiêm mà , trước giờ chỉ nuôi ... 7 màu thôi ) . làm sao biết cá sắp đẻ mà cho chúng ... tò tí te ? rồi cá bố mẹ có xơi tái mấy nhóc không vậy . Thank's bác nào trả lời nha

19. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Khi quan sát thấy bụng cá mái to, có lằn rạn bụng là có thể thả chung vào với cá trống, trước khi thả chung vào với cá trống ta nên để chúng cạnh nhau (nhìn thấy nhau qua lọ thủy tinh) để làm quen trước 1-2 hôm nhé.
    Khi cá mái đẻ xong thì bắt ngay ra, để cá trống lại trông trứng và cá con cho đến khi cá con bơi thành thạo.

20. quoccuong1981vl

quoccuong1981vl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    các bác ơi giúp mình đi , mình đã ép nhiều lần rồi và cũng thực hiện theo nhiêu cách như trong diễn đàn đã nói nhưng mà cá mình được chừng 10 ngày thì cá con sắp hết rồi ,
    cá con mới nở cho ăn xà lách ngâm và mở , bobo cũng có
    có phải hồ cá mình nó không tốt hay sao . mình cũng có để rong trong hồ ,
    các bạn có nhiwuf kinh nghiệm ép cá có thể cho mình biết rõ cách đi