Giúp tôi nuôi và chọn chào mào - xin cảm ơn!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi lethanhkien, 13/7/06.

1. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    em dang rất thích nuôi vài chú chào mào mà chưa biết chọn và chăm sóc như thế nào. Mong được các vị tiền bối hướng dẫn chi tiết.
    1.chon chim???
    2.Cách làm cho chim dạn người???
    3.phân biệt trống mái???
    Tiện thể cho mình hỏi muốn chim hót hay có nhất thiết phải là chim có mỏ nhỏ không? Mình mới mua 2 con chim nhưng mỏ nó không được nhỏ, không biết có hót hay không?
    Mình tên là Kiên ở Hà Nội,20 tuổi,hoc đại học giao thông, rất mong được cao thủ chỉ giáo, muốn được làm quen với các anh em trong diễn đàn(047912104).
    Chào mọi người!!!!!!!!!!.............:p

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chào Bạn!!!

Chúc mừng bạn đến đây cùng anh em Chào Mào.

Về vấn đề của bạn tôi cũng như nhiều bạn đã viết khá nhiều thông tin về CHào Mào như cách chọn chim, chăm sóc và luyện thành chim hay.

Bạn cứ việt đọc lại mấy bài đã viết về CHào Mào rồi có gì hỏi tiếp sau. Không phải tôi hay các bạn khác không giúp nhưng topic như của bạn đã viết nhiều lắm.

Con về mỏ nhỏ thì hót nhiều nhưng chưa chắc có giọng hót hay gọi là giọng đỗ ( hay giọng thổ) giọng chim già hay con đầu đàn.

Bạn nên đọc hết mấy bài về Chào Mào có nhiều người viết để tích lủy kinh nghiêm.
    Thú thật ngày mới gia nhập tôi ít thấy ai chơi CHào Mào. Ngày này thiệt nhiều tôi cũng được vui khi đọc cùng các bạn.

Bạch Đề

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    He he, đồng môn rùi, tui học Kinh tế Bưu chính - Viễn thông 41 nè.
    Câu trả lời dành cho bạn có hết trên diễn đàn đấy, chịu khó đọc 1 chút nhé.
    Nhưng mình bảo thật nhé, đọc thì cũng chỉ biết thôi, cũng chả chon được đâu, chịu khó đi theo 1 số cao thủ HN học hỏi kinh nghiệm nhé !

4. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Đồng chí cứ vào tên của bác Bạch Đề, search các bài viết của bác ấy, có 9.9/10 bài là viết về CHÀO MÀO mà - hehehe - thử một lần mà xem, bạn sẽ thích ngay mà. Theo tôi, bác ấy là cao thủ về món này đấy!

5. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Cám ơn bác Ha Huy quá khen.

Chả qua tôi mê loại này nên không ngừng tìm đủ loại đẻ nuôi và thích chúng.
    Cũng còn khá nhiều cái mà tôi cũng chưa biết bao giờ về CHào Mào.
    Bác Thành CÔng nói đúng đấy nên làm quen với nhiều cao thủ Chào Mào mặt đối mặt nói chuyện học hỏi thêm hihihi mà nói thiệt có nhiều tay nghề thiệt cao mà lại dấu không muốn chỉ cho anh em biết. Nhưng cứ vừa nuôi từ từ nghề giậy nghề và đọc về những bài viết cộng thêm gặp mặt nhiều người nuôi nhìn chim của họ về tướng ta, giọng hót, thời gian ta sẽ gật hái được nhiều chiêu. hihihi anh em tự nhiên vào nói về Chào Mào quá làm tôi ghiền về đi bẫy quá.
    Lúc nhỏ hể thấy ai treo lồng nhìn thấy là chim chơi là ghé thâm làm quen liền hihihi
    nhớ lại vui thiệt.

Bạch Đề

6. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Dạo này chim cò của bác thế nào rồi, sắm được em mào mới nào chưa ? Hôm nào qua VN vậy?

7. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chọn chim

Nếu bạn chọn đc con chim tiếng hay dáng đẹp thì còn gì bằng nhưng khó đấy vì tiếng hay ko phụ thuộc vào vóc dáng con chim . Con nếu chon dáng thì theo tiêu chuẩn của mình là chim mình củ đậu . to con , chân lùn , mào cao đổ cong về phía trước hoặc thẳng đầu mào tóe ra , ngực yếm đóng sát nhau là ngon lắm rồi , nếu như tiếng chuông thì còn gì bằng , hàng hiệu đó

Last edited: 14/7/06
  8. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    cho em hỏi cái này anh bạch đề ơi , sao mấy con chim ở Hóc Môn sao đít nó ko đỏ thế hay la nó bị thiếu chất gi vậy , em chỉ thấy nó hồng hồng thôi , mấy con đó vùa hót vùa múa đẹp lắm , dưới đó họ nuôi chào mào nhìu lắm , mà làm sao cho nó hết nhát và tăm nũa , anh chỉ em nha

9. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    cảm ơn các bác nha!!!!!!!!!!!
    Em cũng có đọc nhiều bài viết rồi nhưng vẫn thấy nó lơ tơ mơ thế nào ấy. Để em về thực hành xem sao.
    Nhân tiện cho em hỏi từ lúc chim biết đóc( tự ăn được) đến lúc chim thay lông là mấy tháng????????

THANKS!!!!!!!!!!!!!!!!!

10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi em không thấy ngoài thiên nhiên

Em nào đích cũng đỏ đẹp, nhưng vào lồng qua mùa thay lông nó sẽ đổi thành cam. Dể nhiên trong lồng mình nuôi thiếu chất cho dù nuôi đúng tiêu chuẩn mình giữ cái đích của nó màu cam là hay rồi (cách giữ được màu cam lâu là cho ăn trái cây nhiều đặc biệt trái mùa đỏ, và côn trùng mà chúng ăn). Tôi thấy có nhiều người bạn nuôi mà đích nó bạc thành cam vàng luôn. Bởi họ cho ăn bột qua mấy năm là như thế.

Chim mà cho sang qua lồng sắt tắm được ít nhất cũng qua một mùa thay lông hay bổi phải khá dạn rồi sang qua mới tắm được. Nếu bổi còn nhát thì thử cách này lúc nhỏ tôi thấy hể mỗi lần đổ nước vào cái hủ uống nước của nó là nó tắm trong đó. Thế là tôi lấy hủ nước ra và cho một cái chén cơm vào eheheh ( em có thể cho loại đích bằng và rộng hơn chén cơm cho vào lồng mà chiêu này nếu lồng tre thì dể mục chỉ để được vào lồng sắt mà thôi) nó hoảng thì hoảng nhưng treo xa ra vì đang hứng tắm nên cũng tắm tiếp.

Về cách tập cho nó dạn chỉ có cách là treo lồng gần nhiều người ra vào mới đầu nhát quá thì bịt nữa lồng lại sau rồi gỡ dần ra nó bây kệ nó riết rồi sẽ dạn. Lúc nhỏ tôi để nó bây tới rách đầu chảy mấu thế mà qua mùa thay lông nó lại tróc cái da đó ra và mọc lông lên. Có người muốn nuôi mau dạn thì họ mua chim tơ chưa đỏ tách. Nhưng chim tơ qua mùa lông thành chim lớn rồi nhưng khó có giọng hót như chim già ngoài rừng. Trừ khi là người nuôi có khá nhiều chim hay ở nhà luyện chúng.

Chim mà hót rồi xòe đuôi ra múa, hai cánh xòe ra vẩy lên vẩy xuống là chim đang sung và cũng là loại mồi rồi. Nhất là buổi trưa treo mỗi con một góc chúng sẽ nói gió (hay líu) rồi cộng với cách biểu diễn như thế nhìn rất là sướng mắt.

Mấy hôm có đi qua Hóc Môn từ 7 Hiền xuống mà không thấy nếu tôi về được chắc lội vào tìm coi hihii

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Tôi đổi qua nhà khác không có balcony

Lại treo chim ở ngoài không được thiệt là chán, dạo này bận quá ít tắm cho nó.
    Tôi có viết tin nhắn qua yahoo messenger mà sao không thấy bác trả lời.
    Để thứ 7 này post hình lên cho anh em coi, nhưngggg eheh coi chơi thôi chứ bàn về tướng chim là chịu ở Mỹ mua được con Chào Mào chơi là hên lắm rồi.
    Tôi bỏ nó vào tắm trong lồng tắm nó cũng tắm mà nhát lắm mỗi lần nhảy vào cái mẻ tắm là nhảy vọt ra liền không như mấy chú tôi nuôi ở Việt Nam hihihi nick yahoo là guitare8 có gì vào nói chuyện chơi. hay e-mail cũng được

Bạch Đề

12. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chào mào càng nuôi lâu thì lông đít nó càng nhạt màu, mình nghĩ chắc là ăn thiếu chất ,

13. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Theo tôi ngoài thiên nhiên

Chúng ăn phần đông trái cây đặc biệt là trái màu đỏ, tím và côn trùng.
    Đủ cho thấy những trái này đủ giúp nó giữ dít nó đỏ.
    Trong những lần nuôi ở Việt Nam, tôi thấy khá nhiều người chỉ cho dùng bột chợ cho chim loại bèo hihi chim tờ và chim già qua mùa thay lông chúng chỉ còn lại màu vàng cam lạc. Phần đông họ cho ăn chuối là nhièu nhất nhưng thiếu những loại trái đỏ.

Nhưng ngoài những người đó có những tây chơi thường cho chúng ăn cà chua đỏ, đu đủ, ớt và trái cây ngoài chợ mầu đỏ. Để giữ cho nó còn cam đỏ rất lâu cho dù nuôi trên 10 năm. Đó là nhiều người chơi và ở dóc Hòa Cầm Đà Nẵng có tiệm bán chim cũng đã có con mồi 10 năm rồi mà vẫn còn đỏ cam.
    Thân Bạch Đề

Last edited: 15/7/06
  14. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    hay quá!!!!!!!!!mình khoái chào mào rồi đó.
    mình sẽ cho nó ăn cà chua.....
    Cho mình hỏi chim non một ngày cho ăn bao nhiêu lần là đủ???????
    và từ khi biêtf tự mổ thức ăn đến khi có má đỏ là mấy tháng?????
    --------
    bibibi....

15. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Wow thế thì bạn gióng anh ThanCong

Nuôi chim con còn phải đút cho chúng ăn à? Theo trong sách thì họ nói cho chim con từ mới nở cho tới 10 phải mỗi hai tiếng đồng hồ sau đó sẽ dảm dần và thời gian 10 cho tới 20 ngày lông lá của chúng sẽ mọc lẹ và cở vào ngày 14 là chúng tập bây rồi. Trong thời kỳ tập bây nên bỏ vào lồng rộng cho chúng bây nhanh thì mới phát triển lẹ. Cào Cào nên cho ăn thường xuyên cho có chất, cở một tuần nên cho nó ăn tí tròng đỏ trứng gà.

Từ khi biết mổ thức ăn cho tới đỏ tách thay lông phải tốn 3 tháng tức là bạn phải nuôi với điều lượng dinh dưởng khá, theo tôi biết thì mấy người nuôi chim tờ và cả tôi nuôi khi bẩy về được từ mua chim tơ tháng 5 cho tới tháng 9 đổi đi chim mới thay lông thành chim già. Còn tùy vào thức ăn mình cho ăn có tốt không, như mồi tươi thường xuyên. Chim tơ lớn lên thì cực kỳ dạn nhưng hót không hay bằng chim già ngoài rừng.

Bạch Đề

16. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Nuôi mào non cũng mệt lắm, mãi nó chả chịu mổ, cứ phải bón hoài. Mà cậu là SV có khi phải mang vào giảng đường để còn bón cho nó.
    Cẩn thận cô giáo hay bạn gái thấy hay hay bắt mất thì khổ lắm!!!

17. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hahaha thế mới khổ nhỉ

Bạn thấy rồi bác Thành Công cũng đã từng trải.
    Người nuôi chim con trừ khi ở nhà thường xuyên thì ok.
    Còn không phải mang chúng theo gióng như là nuôi con thơ hihi

18. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    hihihi...........
    Cũng may tui ở với bố mẹ......
    thiệt là may quá xá.............
    con chim Bạch Chỉ của tui lúc nào mào cũng dựng lên. Hay chưa..............
    Vui phết................thui...... Về cho chim ăn đây.
    Bibi!!!!!!!!!1

19. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    có cơ hội

Bác post hình lên cho anh em nhìn chút xíu thôi nhé eheheh
    Chào Mào ngoài rừng thì khối gì mà chim quý hiếm (chim hay) hihi đếm trên đầu ngón tay.

Bạch Đề

20. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Kể cũng hay nhỉ, nuôi 1 chú chào mào non cũng khá công phu lắm đây. Nhưng nuôi chào mào non thì lên mồi cũng khó mà nghe hay = 1 chú bổi đã đỏ má về nuôi. Em thích nuôi chào mào bổi đã đỏ tách rồi, nghe giọng nó hoang dã và thích thú hơn chim con nhiều vì chim con dễ bị lai giọng gió lắm.