Giúp tui với !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi jay, 5/10/07.

1. jay

jay Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá La hánh của tui bị bệnh gì mà tui ko biết nữa , vì tui mới nuôi cá thôi. Xin mọi người chỉ dùm cho. Nó tự nhiên bỏ ăn rồi màu sắc nhạt dần đi , bơi chậm và hiện giờ chỉ nằm ở dưới đáy hồ. Phân vẫn bình thường nhưng nhiệt độ trong hồ thấp vì hiện giờ ngoài Bắc trời đang dần trở lạnh . Mọi người giúp tôi với , cám ơn nhiều.~X(

2. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thêm chút muối + chịu khó hao ít money mua cây sưởi cho em nó... và trả thêm tiền điện phát sinh cho mùa này ở miền Bắc.. :)

3. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Miền Bắc trời lạnh nên phải có cây sưởi bạn ơi giá khoảng 40K hay gì đó. Cây sưởi sẽ bật đến khi nhiệt độ hồ bằng nhiệt độ bạn set rồi ngắt nên cũng không hao điện lắm đâu. Nghe mấy bác kia nói 1 tháng khoảng 30-40K tiền điện :D

4. zaracs

zaracs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu tiên bác fai? dep. nhũng chỗ ẩn nup cửa cá như máy lọc(gan' sát vo dung tao khe hở để cá núp)
    Đăt hồ cá noi ít người wa lại hoặc lấy báo che lại , bỏ đói nó 1 gnay1 cho nó wen chủ :D
    Trời lạnh ở Bắc thì fai? mua cay sưởi (mua cay nào tốt tốt cửa Life Tech dóa) chứ mua cay zỏm gắn vô rò rỉ là-> chú cá len dường mất :D

5. jay

jay Member

Thích đã nhận:
    0
    Oái, các bác ui , hôm nay bụng nó tự nhiên bự lên va màu lai nhạt hơn nữa . Cứu với , chắc em chết mất. Em mua nó 900k và nuôi nó được 1 tháng rùi. hu hu hu. Hay là nó bị ngộ độc thức ăn? Em vẫn thường cho nó ăn cá mồi ngon mà. Hic hic

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khả năng em ấy bị sình bụng hoặc đang mắc các chứng bệnh về đừng ruột. mình sẽ post nguyên nhân cũng như cách chữa cho pác tham khảo nhé:
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có nhiều nguyên nhân dẫn đến bệnh này, có thể là do cá ăn một lúc quá nhiều thức ăn khiến bộ máy tiêu hóa làm việc quá tải. Cũng không loại trừ trường hợp cá ăn phải thức ăn khó tiêu hóa hoặc bị nhiễm khuẩn. Tóm lại là chế độ dinh dưỡng cho cá kém. pác hãy điều chỉnh lại nhé
    Triệu chứng thường gặp nhất là cá bơi lờ đờ, bụng sưng to, bài tiết ra phân trắng... nếu bệnh để lâu sẽ thành viêm đường ruột.
    - Cách chữa: Trước hết phải coi lại chế độ ăn của cá đã phù hợp hay chưa, nếu chưa thì dù pác có chữa lành bệnh cũng sẽ nhanh chóng tái phát. Cần phải điều chỉnh lại chế độ ăn, vệ sinh nước. Đồng thời dùng Metronidazole và Cotrim Forte cộng thêm việc tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30°C trong thời gian điều trị bệnh.
    chúc cá pác mau khỏe!!

7. jay

jay Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui bởi vì em mới tập nuôi cá nên làm ơn chỉ cho em là phải bỏ liều lượng bao nhiu (metronidazole va contrim forte)? Bể nhà em 80cm và 35cm.

8. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nên mua cây sưởi cho hồ cá , không tốn kém lắm đâu bạn ơi , nên hỏi cách sử dụng truớc khi mua