giúp vài kinh nghiêm bẩy cu gáy trắng

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi chaomaobongbong, 23/11/07.

1. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    mình vừa phát hiện tung tích của 2 chú cu gáy trắng (2 chổ khác nhau)
    Thằng em của mình được mấy người dân tộc chỉ cho tại khu vực đồng xoài tỉnh Bình Phước

Tuần rồi đứa bạn lên đụng 1 con chim nhưng khi con chim trắng rớt xuống thì con mồi đất lại không gù, chắc nó thấy lạ nó nhảy không nên chưa bắt được, tuần này dự định lên săn tiếp

Các bác ai có kinh nghiệm giúp mình cách bắt con gáy này với

phungsbpc thích bài này.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chúc mừng bác đã phát hiện ra chim trắng. Nếu ở gần thì em xin phụ bác một tay, tiếc là ở xa quá.
    Việc chim mồi thấy chim trắng không gù vì ngạc nhiên là đúng rồi, có lần em đã trao đổi với các bác trên diễn đàn rồi. Nhưng nó đã rớt xuống với mồi đất thì không phải là khó bắt, có điều bác phải dùng cách bẫy mồi đất của người Miền Bắc. Bác xem trong topic Một chuyến bẫy gáy ở Hà Nội này nhé
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=12338&highlight=Một+chuyến+bẫy+gáy+ở+Hà+Nội
    Bác nghiên cứu lưới rộng 4 m2 nhé! Chỉ cần chim trời sà xuống là giật úp ngay chả cần nó gù hoặc chim mồi gù chi cho tốn công và thời gian đâu, nếu bác sử dụng cách này thì PM cho em, em xin tư vấn tiếp!

Chúc bác sớm bắt được chú chim trắng quý hiếm này!
    ( Xin bác lưu ý là trong tự nhiên chim trắng rất dễ bị thiên địch tấn công và con người săn lùng ráo riết nên rất dễ tuột khỏi tay bác đấy, cơ hội này rất quý đấy bác ơi, bác nên đầu tư thời gian thỏa đáng cho việc này nhé! Mong là bác sớm báo tin thắng trận với mọi người!)

Last edited: 25/11/07
    sanbayphucat thích bài này.
  3. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Có được con chim trắng đó thì tuyệt lắm. cố lên nha bác chaomaobongbong.
    Em vẫn thường cách này để bắt mấy con chim trận bác áp dụng thử coi có được không nhé.
    Vẫn sử dụng mồi cây, dưới đất bác rải thêm lúa , may mắt chim mồi dưới đất lại ( dụ chim rừng xuống đất rồi giật lưới úp lại là xong. Thường thì chim mồi gặp chim cu trắng sẽ bỏ gù lúc đó bác giật giật con chim mồi may mắt dưới đất rùi đợi nó xuống giật lưới bắt là xong.
    Chúc bác may mắn nhé ( mà hình như bác đang cầm con mồi của bác air_gun phải không?

sanbayphucat thích bài này.