giúp vào cám cho chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tapchoi, 22/4/08.

1. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi 1 con chòe lửa hơn 2 tháng rồi mà vẫn không vào cám được. Mỗi lần trộn cám với trứng kiến hay sâu thì nó nhịn đói không ăn, để mấy tiếng liền đến mình xót ruột quá phải bỏ sâu không cho nób-(.Cho hỏi cách nào để vào cám và chòe lửa sau khi ăn xong thì để đói bao lâu phải cho ăn tiếp( biết để canh chứ lỡ nó không ăn chết luôn).Con này hót dữ lắm, mới mua bổi 2 ngày mà đã hót gió, ngày thứ 4 hót sổng rồi nên mình ko mún mạo hiểm:)

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    2 tháng mà chưa ăn cám thì hơi bị lâu , bạn xem lại thử cám của bạn như thế nào có quá dở ko . là cám bạn làm hay mua sẳn , nên cho cám gồm đậu phụng trộn trứng cho chim tập ăn, khi đã ăn cám rồi bạn có thể thay đổi từ từ sang cám bạn đang dùng , nó ko chịu ăn cám thì nên bỏ sâu tươi hoặc cào cào một ít thôi bên dưới là cám khi hết sâu nó sẻ bới lên tìm và ăn cám , nếu chưa ăn thì nên chú ý cho thêm 1 ít nữa lên trên , ko để cám củ quá hoặc lẩn với phân của sâu
    chích chòe lửa bổi nếu đói trong 12 h thì sẻ ko cứu được , nếu con đã thuộc có thể đến 24h mới chết

3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn ơi chim của bạn cho ăn sâu nhiều sẽ căng lử ,

4. tapchoi

Thích đã nhận:
    0
    mình cho nó ăn cám Ba Vì bạn à, nuôi có 1 con mà làm cám thì cực quá:confused:.1 con mà ngày nào cũng 2k sâu#:-S

5. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    bạn về lấy it cám trộn chung với sâu tươi cho ăn thử xem . Còn không thì chia cho mình đi hiiiiii :D

6. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    bạn lấy một ít cám bavi dạng bột bỏ chung vớii sâu,cứ cho nó ăn như vậy,nếu bạn rảnh thì bỏ 1 ít sâu thôi rồi chừng nào nó ăn hết lại bỏ một ít vào tiếp,như vậy khi chim đói sẽ lục cám ra tìm sâu,làm vài lần nó wen mùi cám là ăn ah,chim mình mua bổi về 1 tuần là ăn cám rồi

7. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Chào bạn!
    Đầu tiên bác nên tập chim ăn sâu tươi trong 2 ngày đầu, chờ cho chim ăn quen, bạn đỗi ko cho ăn sâu tươi nữa, chuyểng sang 100% sâu khô. lúc đó cho chim ăn toàn sâu khô. trong ngày thứ 3 , hết ngày đó, đem sâu khô trộn với cám, bảo đảm em nào lì lắm thì 1 tuần là quen với cám thôi. với lại trộn sâu khô cũng có lợi hơn sâu tươi rất nhiều mặt. thứ 1 : sâu khô ko ăn cám , ko đi ra phân ko làm loãng cám.
    thứ 2: sâu khô ko cử động nên trộn vào là nằm yên. chim vừa ăn đc sâu vưầ ăn đc cám. còn sâu tươi vừa trộn vào là nó chui xuống đáy cóng , chim nhìn vô toàn thấy cám, nên cũng làm biếng ăn.
    Lữa bạn nên nuôi lồng càng lớn càng tốt, Bạn nhớ nhé nuôi lửa mà cho mạnh khỏe điều cần thiết là phải cho ăn vitamin B-complex như B12 và B6...lửa rất cần thiết B-complex vitamins để điều hòa.
    Chúc bạn có chú chim hay và đẹp nhé!:applause:

8. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình ở tphcm , cho mình hỏi mua vitaminB ở đâu ? mình đi hỏi nhiều nhưng đa số các tiệm chim không có bán thank bạn trước .

9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chào bác,
    Cứ đà này thì có lẽ em chòe của bác sẽ một đi không trở lại hoặc bác sẽ sạt nghiệp vì cho em nó ăn sâu tươi :D
    Đùa bác tý thui, bác mua sâu khô trộn cùng cám Ba Vì ẩm, để chim ở chỗ vắng người; phủ áo lồng mỏng thui để em nó nhìn thấy cóng mồi mà ăn. Em đảm bảo con " gấu" nhất cũng chỉ hai ngày là ăn được cám ngon lành.
    Chúc chim bác mau ăn cám
    --------------------------
    Tuyết Hồng Trong Tráp
    Phó Hồng Tuyết

10. tapchoi

Thích đã nhận:
    0
    nếu chỉ cho ăn sâu, trứng kiến, thằn lằn, cào cào hoài mà không ăn cám có sao không các bạn? Tại minh còn nuôi có 1 con chòe với 1 chim sâu thôi nên cũng không tốn kém lắm, chỉ sợ ăn mấy con đó hoài có thiếu chất không thôi:-$

11. old_moonlight

Thích đã nhận:
    112
    Ăn cám mới thiếu chất bạn à , nếu có cho ăn cám ,phải cho ăn thêm mồi tươi . chim ngoài thiên nhiên chỉ ăn mồi thôi nên rất sung và mạnh ,còn bạn nuôi cho ăn mồi thay cám lâu ngày sẻ thiếu tiền .........

12. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho nó ăn kiểu đó lúc mà ko mua được thức ăn tươi thì sao nhỉ? chắc em nó sẽ tèo đó vì vậy phải tập cho nó ăn cám, em nghĩ mục địch ăn cám là như vậy

13. tapchoi

Thích đã nhận:
    0
    uh đúng rồi, bạn nói đúng nè:D.Lỡ mưa bão hay mắc đi đâu xa chắc nó teo quá. Phải ráng tập cho nó ăn cám mới được:)

14. old_moonlight

Thích đã nhận:
    112
    Mã:
    cho nó ăn kiểu đó lúc mà ko mua được thức ăn tươi thì sao nhỉ? chắc em nó sẽ tèo đó vì vậy phải tập cho nó ăn cám, em nghĩ mục địch ăn cám là như vậy

Hihi tất nhiên rồi và còn nhiều tình huống khác , nói chung ăn cám là lựa chọn tình thế bắt buộc, để chúng ta có thể đủ diều kiện nuôi chúng lâu dài , chứ ko phải là lựa chọn dinh dưởng tối ưu