Giúp Về Lọc Ngoài với.!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Vboy89_2000, 13/10/08.

1. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi cho em hỏi tại sao em làm lọc ngoài mà sao nó hok hoạt động vậy.Anh nào biết Chỉ dùm em nhe.Thứ tự em làm như sau:ống 120 bịch 2 đầu.ở gần cuối em đục 1 lỗ để cho ống từ hồ kéo nước xuống.trong em có bỏ sỏi ,san hô và bông lọc.máy lọc em bỏ trên cùng nhưng sao khi bật máy thì nó hút hết nước em châm vào bình rồi thì nước từ trong hồ sao hok chảy xuống để nó hút tiếp vậy.chỉ dùm em với

2. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    sao có nhiều người vào xem mà hok ai chỉ em hết vậy.làm ợn đi mà

3. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    bài này nh ng post rồi...bạn chịu khó coi ở mục sáng tạo...

4. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Làm được chưa?

Trước hết nếu làm theo của hovaten thì phải tuân thủ đúng nguyên tắc như trên 4 rum đã bàn, nếu tự biến tấu thì phải hiểu các kỷ thuật lọc nước.

Nếu đã thoả mãn điều kiện trên thì lý do là nước trên hồ không chảy xuống bình lọc, nếu làm theo kiểu bình thông nhau thì đầu tiên phải "mồi" cho nước trên hồ chảy vào bình lọc sau đó mới chạy bơm.
    Cách mồi như sau, cho nước vào đầy bình lọc và gắn lọc vào hồ sau đó kéo đoạn ống đầu vào của lọc lên và châm thêm nước cho đầy ống sau đó bỏ lại vào hồ (đừng cho nước trong ống tụt hết) và bật máy bơm. Nếu chạy mà lúc có nước ra lúc không là do đường nước vào không đủ nước cho bơm do đó phải làm cho đường nước vào ít nhất phải = lượng nước bơm hút ra, cái này khó đo = lý thuyết được, cho chạy 1 lúc rồi tự chỉnh lấy thôi, gắng lên nha em.

5. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nghe mô tả thì cái lọc của bạn khó có thể hoạt động được.
    1/ bạn cho san hô và sỏi đã là cản trở lưu lượng nước hút xuống.( thường thì lên để bio ball và bông lọc, áp cho máy lọc có công suất nhỏ)
    2/nắp đậy của bạn có kín chưa.
    3/ máy bơm của bạn có công suất bao nhiêu để đủ sức hút nước xuống.

6. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể các vật liệu lọc của bạn để quá sát đáy và quá bí làm cản giòng nước vào.bạn nên tham khảo trên 4rum về các bài về lọc,sẽ khắc phục được thôi.

7. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Có lẽ là do khi mồi nước, bạn chưa đẩy được hết khí ra khỏi đường ống hút. Lỗi này rất hay xảy ra với người mới dùng lọc ngoài tự chế. Ống hút hình chữ U, nếu không xả hết thì khí sẽ đọng trên đỉnh ống, bơm của lọc tự chế thường là không hút được.

8. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    thế à.vậy là tất cả phải kín hả anh.chắc tại cái lỗ cho dây điện ra nó hở.để em xem lại nhe.

9. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    các anh cho em hỏi thêm là làm lọc ngoài như vậy thì nếu nó cúp điện bất tử thì có hiện tượng nước từ hồ chảy xuống mà máy lọc hok bơm lên là chết thì sao.ai chỉ dùm em với

10. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời, ko sao hết. Vì khi đó đầu ra của nước nằm ở trong hồ và bằng với ống hút=> nước không chảy được nữa

11. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến về lọc ngoài.!

Sau một thời gian tìm tòi học hỏi thì mình đã làm một cái lọc ngoài nhưng rất tiếc nó hoạt động rất kỳ.Mình xin có ý kiến như sau : về cấu tạo thì mình làm như của anh HVT.máy bơm mình sài loại 30w(chắc như sức đưa nước lên).về phần trong mình có cho thêm một ít bông lọc về san hô.hoạt động của máy thì mình thấy hok ổn chút nào.
    1.mình bắt đầu cho bông lọc vào ống sau đó cho san hô vào và tiếp đến là bông lọc.trên cùng mình để máy lọc.ban đầu mình có mồi thử cho nước từ trên hồ chảy vào ống rồi bật máy lọc lên thì nó hoạt động ổn định nhưng sau một vài phút thì nước từ hồ xuống nhiều hơn từ ống lên nên có hiện tượng tràn ra ngoài.(cái này ai có ý kiến gì giúp mình với)
    2.theo mình nghĩ nếu lọc hoạt động nhưng khi cúp điện thì nước từ trong hồ sẽ vẫn chảy xuống vì theo lực hút còn nước từ ống lên hok chảy do đó sẽ rất nguy hiểm.
    3.có nhất thiết phải mồi nước từ trên hồ xuống ống hok hay do mình làm hok đúng cách nên phải mồi như vậy.
    nếu anh em nào biết cách làm lọc ngoài thì làm ơn sửa dùm cho mình với.chứ mình thấy theo cách làm của mình là hok ổn mong các anh tư vấn dùm/

12. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nguyên tắc của loại lọc này thì phải mồ nước từ hồ vào,còn vấn đề tràn nước thì bạn phải làm cho kín phần nắp đậy của bình lọc.cái này mấy AE trên dđ có nói nhiều rồi bạn hãy tham khảo kỹ ở mục lọc là sẽ khắ phục được thôi.thân

13. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Vấn đề của bạn ở đây là lọc hở. Nguyên tắc lọc kiểu này là phải kín hoàn toàn. Bạn tìm đọc kỹ các bài viết về lọc này để biết thêm chi tiết

14. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    vậy nếu cái lọc của em nó kín hết khi cúp điện thì sẽ hok có tình trạng tràn ra ngoài phải hok anh.vậy còn về việc mà nước từ hồ ra nhiều hơn nước từ ống lên thì sao anh
    .

15. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    - Nếu kín hoàn toàn thì sẽ không có nước tràn ra, khi tắt điện cũng như có điện.
    - Nước từ hồ chỉ ra được bằng lượng nước bị bơm đẩy lại vào hồ, không ra được hơn vì không có chỗ ra, hệ thống kín mà :D

16. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    thế vậy chỉ cần làm kín cái ồng là ok.hok sợ lượng nước từ hồ ra nhiều hơn lượng nước từ ống chảy vào phải hok anh.thanks anh nhiều nhe.để em thử lại xem.

17. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Mình có 1 cách mồi nước cho lọc đảm bảo với anh chị em trên diển đàn là ok 100%, mình đã làm khoảng vài trăm lần rồi rất là ok, các anh chị hảy thử 1 lần xem sao nha
    -Trước tiên cho tất cả vật liệu lọc vào hộp lọc, đậy kính lọc lại, nối dây dẩn nước từ hồ xuống lọc, nối dây dẩn nước từ lọc vào hồ, nên nhớ không cho nước vào lọc nha bạn, bây giờ trong lọc hoàn toàn không có nước nha các bạn mà hệ thống dây dẩn nước vô và ra đã hoàn tất. Dùng miệng hút thật mạnh đầu ra là nước sẻ chạy vào dây dẩn đầu vào, các bạn sẻ thấy không khí trong lọc ra theo cái đầu mà mình vừa mới hút đó, chờ cho cài đầu mình vừa mới hút hơi cho có nước chảy ra là mình cắm điện cho mày bơm chạy là Ok 100% không sợ E .. A.. gì cả.
    + cái hay ở cách này là nếu lọc bị hở chổ nào mà khi nước đầy nước sẻ chảy ra chổ đó rối mình biết mà khắc phục, và mình thử luôn áp suất của nước lên tất cả đường keo và đường ron trên cái lọc mà mình làm ra
    + các bạn nên nhớ không cho nước vào lọc nha nếu cho nước vào lọc khi hút nước sè chảy vào mồm của mình đó nha, nếu không tin thì hảy thử 1 lần xem sao là biết ngay kết quả thôi mà
    _ Chúc tất cả các bạn thành công nha. Nhớ đọc kỹ hướng dẩn trước khi dùng nha.

18. BaoQuoc_khtt

BaoQuoc_khtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh Quàng ơi!dây dẩn từ lọc vào hồ mình gắn cái đầu bóp(đồ rút nước có bán ở tiện) rồi bóp thôi có được không vậy anh?chứ cái lọc hovaten của em là cái bình 20 lít,chơi hút như anh chắc hút phù mỏ wa'.

19. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cái đồ bóp hút nước ngoài tiệm cá lực hút rất nhỏ, mình ráng thở ra thật nhiều rồi hút 1 cái thật mạnh là nước sẻ chảy vô thôi, nhớ là trong lọc không có nước nha, nếu có 1 là hút nước không chảy qua 2 là nước chảy qua thì sẻ chảy vào miệng hết đó.

20. tungsontb

tungsontb Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng đã làm và dùng tốt loại loc Hovaten này,lúc đầu cũng thấy khó khăn vì đầu hút vào bình lọc mình đặt cao quá khi mồi nước ko thể chảy vào bể được vì vậy mình phải cắt bỏ chừng 10cm rồi nối ống vào,đậy nắp trên vào vật lên vật xuống xem có bị rò nước ở đâu không,ngon lành thì cắm điện chạy ào ào