Giúp với... Cá quá nhát...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi conlele, 30/9/06.

1. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Các huynh ơi,

Mình mới tậu được 1 con la hán đầu tiên trong đời (hồi giờ chỉ nuôi 7 màu và cá kiếm...)

Nhưng sao nó nhát quá. Hôm đầu tiên mang về, người nó cứ trắng bệch (tên là Rồng đỏ mà trông như rồng bạch)... mặt mũi lấm la lấm lét... trốn riệt ở một góc.

Tới hôm nay đã là 2 ngày 2 đêm rồi nhưng nó vẫn trốn riết đằng sau cái máy bơm (lọc), nhưng màu sắc đã hơi hồng hào lại rồi. Nhiều khi thấy mình thì nó còn đứng thẳng cả người lên để giấu hết thân mình sau cái máy lọc.

Có bạn nào có cách huấn luyện cá la hán dạn dĩ thì hiến kế cho mình với nhá....

Thành viên mới toanh.... toành..... toạch....

2. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    lấy giấy báo bọc kín lại bể, sau đó gỡ ra từ từ. 101% sẽ hết nhát.

3. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cứ bỏ đói nó thế nào nó cũng chịu ra ăn thui mà.Con KKF bột mình mới rước về cũng vậy đấy,nhưng khoảng mấy ngày sao thì ko những ổn mà nó còn hung hăng hơn trước nữa.Đó chỉ là tâm trạng của cá lúc về hồ mới thui bác ơi và những phương pháp này cũng là cách người chủ đối xử với cá lúc làm quen:D.Chúc cá bác mau bình thường trở lại.:D

4. conlele

Thích đã nhận:
    84
    @nhuytrieu: cá mình không bỏ ăn. Chỉ bị nhát thôi. Mình nghĩ chắc vì nhát nên mới bị "mất màu".

5. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    anh cứ việc bỏ đói nó 2 ngày tự động nó sẽ chui ra đi kím ăn , còn ko anh che cái máy lọc lại bằng cách của anh DN nó sẽ ko có chỗ trốn

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic.....sao bác bắt dầu bằng thằng Rđỏ à!!!!!Cũng hay nhưng cố gắng nhá!!!Bác cứ dọc các bài rùi lựa nên chọn nuôi e nào!!!Rất có ích đấy!!!!Cò gì cứ pm cho các bác cao thủ,bác sẽ dc tư vấn riêng nhìu hơn!!!Hẹn sớm gặp lại lần sau sớm!!!!!
    Bác cứ bỏ đói 1-2 ngày,nếu si75 quá thì che báo tí xíu,cho ăn vài ngày sẽ quen!!!Đừng để ý nó nhìu!!!!!RĐỏ nhậu đã lém......he....he....................

7. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    k sao đâu bồ ơi,k cần dán báo luôn!Cho nó ăn ít thôi,chừng vài ngày nó wen hồ là hết nhát ah,mua thêm cá khác nhỏ cho nó giết ấy!tập đút cho nó ăn lun sẽ dạn hơn nhìu!

8. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bạn cho cái kính dẻ nó đá là nó dạn lên à.hay mua 1 con cá dạt cho nò đá nữa là ok.

9. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Cám ơn các bạn rất nhiều...!

Sau khi tham khảo các cao kiến của các bạn và các bài khác trên 4rum. Mình đã thử áp dụng các biện pháp sau:
    1- Thả cá mồi vào cho nó rượt (2k cá lóc con ăn trong 2 ngày)
    2- Để cái cóng nuôi 7 màu + cá kiếm áp sát thành hồ của La Hán (nó cũng chạy sang gầm gừ chút đỉnh...)
    3- Để 1 cái gương nhỏ ở một góc (cái này hiệu quả nhất... nó cứ tới và đá vào gương hoài...)

Bỏ đói + dán giấy báo: Hai cái này mình chưa dám thử vì:
    + Kg dám bỏ đói vì mới lần đầu nuôi La Hán... lỡ có chuyện gì..trở tay không kịp...
    + Dán giấy báo: cái này có vẻ hay, nhưng nó làm hạn chế cái "sướng" (không được thấy con la hán đầu tiên.

Kết quả: Sau 3 ngày tọa lạc tại nhà mình... cá đã hồng hào trở lại (phần nào thôi...chưa hồng hết toàn thân). Đã dám ra đá kính ầm ầm (mình cho đá 10' và nghỉ 1 tiếng). Tuy nhiên những lần kg để kính thì nó lại chui vào "thủ phủ" của nó (là cái máy lọc. Nhìn chung, nó cũng còn khá nhát. Nhưng mình cũng vui vui... vì xét thấy con này có thể huấn luyện được....

Vì đây là con đầu tiên mình nuôi, nên vẫn mong các bạn tiếp tục chỉ giáo... ĐA TẠ....

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    he...he....thế là tốt rùi!!!Bác cứ an tâm mà chăm sóc nó!!!Ai cũng có cái thời như vậy mà!!!E cũng đang chăm sóc 1 e nhát ne!!!!Chúc bác có 1 chú cá đẹp và dạn dĩ.....lai gai gặp lại...............

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có thể bỏ đói nó 1 tuần vẩn k sao A Hùng ơi..........Cái kiếng anh để cả ngày cũng được nhưng để ở mặt trước , ngày có ngày k nhé.....

12. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Con Rồng đỏ của mình hôm nay đẹp giai lắm rồi. Màu đỏ đã lên hồng hào, lan ra hơn nửa người rồi. Toàn vây và đuôi cũng đỏ luôn. Mỗi tội hơi bị béo...

Lại rất dạn dĩ nữa. Suốt ngày bơi lội tung tăng.

Nghe lời anh em mình đã bỏ đói nó 2 ngày. Mấy hôm nay cứ thấy tay mình là nhào tới. Nó đòi ăn ấy mà...

13. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay là bác "dọn" luôn cái "thủ phủ" của nó luôn đi
    Bác cứ rút cái đầu lọc nhựa ra rồi cắm cái máy xuống gần xát đáy, khoảng 3-4 cm sao cho cá không thể chui vào được. Làm vậy thì máy có thể hút được những vật lớn mà đầu lọc giữ lại nhưng mà mỗi lần cho cá ăn tép thì hơi cực, tụi nó cứ chui vô trong máy làm nghẹt khiến cho oxi không ra được
    Chúc cá bác sẽ hết nhát