Giúp với các bác ơi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cuong_2485, 10/12/05.

1. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các huynh các đệ cùng các muội thân yêu trên diễn đàn .Hôm nay đẹp trời em lại rửng mỡ nên tìm các bài cũ của diễn đàn đọc cho vui .Em nhận thấy rằng các bác trên diễn đàn mình hình như ai cũng rất rành về tên khoa học của các loài cá .Các bác cho em hỏi tên khoa học (hay tên tiếng Anh) chính xác của mấy con cá sau :
    1-Kim long
    2-Kim long Hồng vĩ
    3-Hồng long
    em chỉ biét tên gọi chung chung của chúng lá arowana thì phải .Tiện thể các bác cho em hỏi luôn đây là con gì nhé .(vì hình chụp lén nên chất lượng không tốt lắm mong các bác thông cảm)
    Còn đây là nơi nó đăng kí "hộ khẩu" nè
    Mong các bác thông thái giúp em nhé :D
    Nicolai Nhaiquaidep

2. hungthuoc

hungthuoc New Member

Thích đã nhận:
    176
    Tuấn bờ đê đi đâu rồi,trả lời nhanh cho anh em chứ.Cuối tuần trốn đi đâu biệt tăm vậy
    Hic hic

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai có biết một số tên về cá rồng , xin nêu lên đây , không biết đúng sai có gì xin mọi người góp ý
    1. Hồng long : Red Arowana
    2.Hồng Vĩ Kim Long : Golden Arowana
    3.Thanh Long : Green Arowana , Platnum Arowana, Sisver Arowana
    4. Quá Bối Kim Long : Malyan Bonytongue

4. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác lắm.Thế còn con cá thì có ai biết nó là giống nào không ạ?
    @codai : em không phải bắt bẻ gì bác mà em chỉ muốn hỏi lại cho rõ thôi,bác cho em hỏi là Thanh Long là Platnum Arowana hay la Platinum Arowana.Một cái nữa là Silver Arowana hay la Sisver Arowana.Em hỏi cho chắc vì Noel này em có dịp được đi thăm Sing nên muốn mua một con Golden Arowana về nuôi thử.Sợ nói người ta không hiểu viết ra mà cũng sai nữa thì ê mặt lắm ạ:)À mà Quá Bối Kim Long nó như th6é nào vậy bác codai?bác có cái hình nào của nó không cho em chiêm ngưỡng với nhé.Cám ơn bác trước
    Nicolai Nhaiquaidep

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai thành thật xin lổi bác cuong-2485 vì codai đã viết sai chánh tả tên hai con cá trên tên của chúng đúng như là bác viết . Cám ơn bác đã góp ý. Còn về con quá bối kim long trước đây codai có một lần thấy qua . Nó gần giống như con hồng vĩ kim long . Đáng tiếc là bi giờ codai không có hình của nó . Nhưng mờ codai sẽ tìm để post lên sau. Trước đây khi codai còn nuôi kim long và ngân long thì có một người bạn nuôi con quá bối kim long và hình như giá nó chỉ thua con hồng long mà thôi

6. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác codai về những thông tin của bác đã giúp em rất nhiều.Hi vọng là em sẽ tìm được con quá bối kim long để nuôi thử qua cho biết:)

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai đã tìm được hình của quá bối kim long nhưng hơi mờ bạn thông cảm nha.

hình này do một người bạn cho codai biết địa chỉ ở Malyan Bonytongue.com

Last edited: 11/12/05
  8. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gửi bác codai:)

Oh đẹp quá=P~ .Nhưng sau khi xem hình song thì em lại lăn tăn rằng màu sắv thật của con quá bối kim long này là màu gì?Vì theo như hình thứ hai thì người con cá này rất nhiều màu,em nghĩ chắc có lẽ do đèn chiếu vào.Màu thực sự của con cá có lẽ là màu vàng phải không bác codai (em dựa vào bức số 1 & 3).bác codai có thể cho em biết thêm là vây của con quá bối kim long có chấm vĩ không ạ?và điểm nhận biết giữa một con quá bối kim long và kim long hồng vĩ khi còn nhỏ là ở điểm nào không ạ?:eek:
    Nicolai Nhaiquaidep

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai chỉ biết quá bối kim long giống như hông vĩ kim long , chỉ khác là phiến vây của nó màu vàng kim vượt quá màu xanh xám trên vùng lưng . Toàn thân màu vàng óng ánh , chứ màu xanh như hình trên thì hơi lạ. Còn như để nhận biết cá con thì codai bó tay he he

10. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix hix hiểu biết như bác codai mà cũng bó tay thì dân thường chúng em biết làm sao đây?Bác nào biết giúp em với~X( :crying: :crying:

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Vừa rồi codai có hỏi một người quen thuộc hàng cao thủ về cá rồng và được biết quá bối kim long màu hơi xanh như trên hình là có thật do được lai tạo . Còn để phân biệt loại này khi còn nhỏ thì nhờ vào độ sáng của thân mình quá bối kim long hơi sáng hơn những loại khác . Và người này còn nói thêm là chỉ khi nào đã nhìn qua thì mới biết được còn diễn tả thì chịu thua#:-S

12. shockx0x

shockx0x New Member

Thích đã nhận:
    0
    hello!
    Hôm nay mình có ghé tiệm cao quý thấy nó đang bán con quá bối kim long nè, Cuong_2485 có thể đến đó xem thử để biết quá bối như thế nào.NHớ chú ý nhìn cái vảy của nó so với con khác nhé.

13. blackman

blackman New Member

Thích đã nhận:
    14
    em vừa mới tìm được trên mạng một số tên khoa hoc của dòng arowana có dúp gì được cho bác không? Nếu không thì thôi:)
    african arowana : heterotis niloticus
    silver arowana : Osteoglossum bicirrhosum
    Black Arowana :Osteoglossum ferreirai
    Asian Arowana,
    Barramundi : Scleropages formosus

Leichardti Arowana,
    Spotted Barramundi : Scleropages leichardti
    Em cũng có hình của các loài cá tương ứng nhưng không biết pót hình!!!!!!cứu........

Last edited: 3/1/06
  14. cuong_2485

cuong_2485 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác blackman lắm.Nó giúp em mở mang đầu óc nhiều và cũng nhức đầu nhiều.Khôngbiết bác có thể cho em biết tên Viện Nam của những loài cá bác vừa nêu không nhỉ??Được thì hay quá.Em cũng cám ơn bác codai,shockx0x luôn.có dịp em sẽ ghé cao quí để chiêm ngưỡng con Quá Bối Kim Long.
    Nicolai Nhaiquaidep