Giúp với: chích chòe lửa bông sinh tật

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tìm vui, 18/5/06.

1. Tìm vui

Tìm vui Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một em chích chòe lửa bông, khoảng 7 mùa rùi, mình nuôi được khoảng 4 mùa, lúc mới mua ăn bột bình thường, nuôi một thời gian biếng ăn bột dần rồi bỏ hẳn), đã thử cách luyện ăn bột cho chim bổi trộn sâu với bột chung nhưng vẫn không thành công, ăn mồi đầy đủ. Tình trạng hiện tại của hắn:
    - Vẫn đấu hót bình thường.
    - Lông xấu như cú vậy (cánh lưa thưa, đuôi còi cọc còn so le nữa, ra đến đâu gãy lăn tăn đến đấy phát chán.
    - Nhất định không tắm, phải xịt nước (chắc tại ít lông wá sợ lạnh, nhưng thuần tắm cóng thế mới lạ chứ)
    - ị phân cực xấu, nhè nhẹt bố lồng nhưng được cái không hôi.
    Ghi chú: ở nhà còn 3 em nữa nhưng rất tốt (chế độ nuôi nhu nhau)
    Ai có kinh nghiệm nuôi lửa bông giúp với, mình nhức đầu với hắn lắm rồi (mất trắng 3 mùa lông chẳng chơi được gì, đã sổng 3 lần lại chui vào lồng báo mình tiếp, hắn dạn lắm).:crying: :crying: :crying: !
    Ah mà cho hỏi luôn những địa điểm dợt chim trong thành phố HCM, buổi chiều càng tốt, mình rảnh vào chiều thứ 7 và chủ nhật. Cảm ơn nhiều!

2. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Bạn nên cho ăn loại cám Ba vì trộn thêm bột đậu phụng trứng tự làm phân sẽ khô và không hôi. Lông của nó như vậy là chim của bạn bị suy rồi. Bạn đừng nên cho tắm vào buổi chiều. Chỉ tắm vào buổi trưa khoảng 10h là tốt và 1 tuần tắm 1 đến 2 lần thôi (chủ nhật tắm 1 lần là ok rồi).
    Thường xuyên trùm áo lồng và cho ăn trứng kiến, cào cào. Bỏ hẳn sâu ra.
    Chúc chim bạn mau thay lông và có 1 con chim đẹp để chơi mùa sau.

3. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    bạn công minh nói đúng đó. bây giờ bạn phải ép nó rớt lông ,cho ăn thức ăn ít nóng bôt đậu trứng làm chừng 5 trồng đỏ 1 lon đậu. tập cho ăn trứng kiến và cào cào non chim bông rất khó chịu phải cho ăn nhiều gấp đôi chim thường. khi nào lông ra đẹp rồi thì thúc cho căng lửa bằng điu điu ăn cách ngày . chim bông khi căng chơi rất hay vì nó dữ và dạn chủ lắm. mình có 1 con nè mới có 3 mùa thôi,nhưng con bông thì đuôi hay ngắn khoảng từ 64-72 thôi hiếm có con đuôi dài. chú ý bạn phải cho nó ăn nhiều. nó ko tắm thì bạn ép nóhay cho tắm kè với con chịu tắm. để 2 lồng tắm gần bên nhau. chúc bạn thành công.

4. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi đúng là bị suy dinh dưởng rồi

Chế độ ăn uống của nó khá cầu kỳ. Theo tôi bột làm của bác phải coi lại như các bạn nói trên và đặc biệt là cào cào tươi sống nhiều gần như mỗi ngày thì nó sẽ ok lại.

hihi Tôi mê mấy em lạ như Bạch Đề, Bong hay Mơ lắm.

Các bác cố chăm sóc nhe! Còn không thì ráng để đó năm sau em về em bợ hết ra Đà Nẵng

Bạch Đề

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chỉ còn cách cho nó thay bộ lông mới thì mới đẹp lai được vì lông củ đã hỏng ko còn độ bóng mượt nữa dẻ ướt lâu khô , bạn có thể cho ăn thức ăn như thường ngày của bạn trộn thêm mè thì chim sẽ thay lông ngay , thay lông cho ăn nhiều cào cào vào lông sẻ mau dài và khỏe