giúp với.chòe lửa của mình bị tai nạn.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tien tv, 2/12/12.

1. tien tv

tien tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Tình hình là sáng thức dậy ra thăm lồng chim, thì..... lồng bị rơi xuống đất chim thì ... từ chòe lửa biến thành con cút cụt đuôi.buồn ơi là buồn.
    ANH em trong diển đàn cho mình hỏi chút nha. CHòe lủa bị như vậy thì mình cần cho ăn gì thì mau mọc lông lại. bình thương thì minh cho ăn sâu và cám trứng, không biết có cần cho ăn thêm gì bổ sung cho nó mau mọc lông không, và không biết bị rụng lông như vậy thì có cho nó tắm được không hay là chờ cho mọc lông đầy đủ mới cho tắm. Rất mong được anh em trong diển đàn giúp đở, cãm ơn nhiều nhiều....!::(

2. petgialai

petgialai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    lông đuôi nó nhanh lên mà, mình thấy chào mào cụt đuôi sau 1 tháng là lông đuôi dài rồi, mình cũng đang nuôi 1 em chòe lửa!

tien tv thích bài này.
  3. tien tv

Thích đã nhận:
    98
    cãm ơn bạn. nhà minh cũng có 1 em chao mào.cũng bị cụt đuôi, minh nuôi 1 năm rồi mà chẳng thấy mọc thêm gì, lúc trước em nó lông lá cũng đầy đủ, nhung sau này thì rụng hết lông đuôi, đuôi ra nhiieu thì rụng hết, khong những thế long cánh cũng bị còi cọc luôn, chẳng biết vì sao. bây giời nhìn em nó y như hột mít không đuôi không lông cánh.

4. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cho ăn dế và cào cào nhiều vào là ok.bạn để ý xem nếu chỉ mất 1 đuôi thì nên nhổ nuốt cái đuôi còn lại để cho đuôi ra đều nhé!chút ít kiến thức mong đc chia sẻ

tien tv thích bài này.
  5. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn để ý nếu chim hoảng loạn thì trùm áo lại ít hôm .chăm sóc vẩn bình thường thêm ít mồi tươi hằng ngày .đừng vội từ từ rồi sẻ mọc lại.

tien tv thích bài này.
  6. changtrai_itnoi

changtrai_itnoi Member

Thích đã nhận:
    1
    chim nhà mình thay lông xong 2 cái đuôi dài nhất mọc không đều,sole tới 3cm.như vậy có nên nhổ đi không hay để mùa sau thay lông típ?bắt ra nhổ sợ e nó hoảng quá ae.

7. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    theo mình thì bạn nên trùm áo lồng lại để chim tập trung thay lông mới, để nơi yên tĩnh và bổ xung mồi tươi nhiều vào(ko cho ăn sâu qui nha bạn) chuyện tắm táp thì tốt cho chim chứ ko ảnh hưởng gì đau bạn ơi. bạn ở trà Vinh là ở đâu vậy bạn? mình ở CauKe. nếu có dịp thì mình cafe giao lưu nhé!

Last edited: 16/12/12
  8. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    lông chim so le , đừng nên nhổ bạn .cứ tiếp tục nuôi thêm một mùa nửa bạn nhé.

changtrai_itnoi thích bài này.
  9. tien tv

Thích đã nhận:
    98
    tại sao khkhong co ăn sau qui vạy bạn. MÌNH ở tp trà vinh khi nao ranh qua nhà mình uống cafe. nhà mình ở gần trường dạy láy xe oto & moto .cafe NHƯ Ý là nhà mình. Cãm ơn bạn đã góp ý.