Giúp với gà em bị sổ mũi...!

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi chuyenvega, 3/4/11.

1. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Bữa giờ để ý thấy gà em nó hay át xì,mà có nước mũi nữa nên em nghỉ bị sổ mũi...!Các pro giúp em nên cho gà uống thuốc gì cho mau hết bệnh,thuốc người uống được ko như paradon hay loại khác,còn ngoài ra có thể ra ngoài mua thuốc gì cho gà uống...!
    Thanks các pro nhiều...!

2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ko nên dùng thuốc tây khi ko rành liều lượng, hơn nữa paradon là để giảm đau hạ sốt ko phải tr5i cho gà sổ mũi.
    bạn ra tiệm thuốc thú y nói gà bị CRD (hen) gà sổ mũi, chảy nước mắt, ho, khan giọng, tắt tiếng, gáy 1 cách khó khăn chính là chịu trứng bị CRD, viêm đường hô hấp, bệnh này xảy ra ở mọi lứa tuổi gà, nguyên nhân là do thời tiết nóng lạnh thất thường, chuồng trại ẩm thấp, hoặc quá nóng
    mua thuốc : 1 gói Tydoxin + 1 gói mulitivitamin + 1 gói glucan C, + 1 gói đường Gluco (pha nhiều đường 1 chút cho em nó thêm năng lượng)
    pha chung với nhau, bên cạnh để thuốc cho gà uống 1 ngày bạn phải bơm thêm cho nó ít nhất 3 lần (bơm ít thôi, lấy 1 chai thuốc nhỏ nhỏ bỏ nước thuốc vào 1 lần cho nó uống tầm 5- 10 giọt thôi đừng ép nó uống quá dễ bị sốc thuốc). vì gà bị bệnh thường lười ăn uống, bạn nên nhét thêm thức ăn cho em nó. nếu gà mới bị bệnh bạn cho uống thuốc trên ko quá 2 ngày em nó sẽ lành bệnh

Last edited: 3/4/11
  3. thanhduyy

thanhduyy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    xin hỏi gà quá nóng cũng bị sổ mũi hả? trai mình vào buổi trưa rất nóng, mái tole, cây cối thì không có

4. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    Mình nghe có 1 số ý kiến là mua loại thuốc E.F.L gì đó....

5. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    nóng thì làm gà khó chịu và ngứa ngấy,lông xơ xác,uống nước nhiều.Nếu nóng quá thì gà có thể chết đấy.Làm chuồng bắng tôn nên để trong nhà hay làm cao đừng sát gà quá...!

6. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    gà bị sỗ mũi , bị nhiểm khuẩn đường hô hấp , mình thì dùng decolgen , và bổ sung vitamin C , nếu cứng đầu quá thì mình tiêm cho em nó liều kháng sinh , loại này cách ly và chữa trị triệt để chứ ko lây lan nhanh lắm , thời tiết này 1 em mà bị là kéo theo cả bầy liền,,,,,

7. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _ bị viêm đừong hô hấp thì bạn nên cách những con bị bệnh ra , đên khi nào em nó khỏe hẳn thì có thể tha chung . ko là bị cả bầy đó , hư gà hết

8. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    thuốc đó thì mình ko rỏ, viết tắt thế cũng bó tay. dùng thuốc nào thì tùy sự quyết định của bạn những điều trên là kinh nghiệm thực tế của mình + những kiến thức đã được đọc về 1 số bẹnh gà

9. thanhduyy

Thích đã nhận:
    19
    hiện tại gà của mình cũng đang có tình trạng sổ mũi, mà toàn là gà lớn. Trống cũng bị mà mái đang để cũng bị. đã mua nhiều loại thuốc khác nhau, loại thì pha với nước hay trộn thức ăn,loại thì nhỏ 1 lần 5-7giot5 trực tiếp, cũng mua thuốc về chích. kết quả không như mong muốn, tình trạng cứ tái diễn liên tục. hiện tai đang cho uống nước có pha thuốc tri crd. bạn nào có bí quyết chỉ với, làm thế nào để dứt điểm luôn ..... thanks

10. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Ngoài những vitamin bổ sung vào nước và thức ăn thì mình thường dùng loại này để trị gà bị sổ mũi hay buồn buồn,bạn ra tiệm thuốc thú y mua về dùng thử,nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng,thân!

11. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    mình cũng mua 1 chai giống vậy,cho uống bữa giờ hình nh đỡ rồi,nghe 1 số người nói là lúc này là giao mùa giữa mưa và nắng nên gà hay bị sỗ mũi...!

12. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    bạn thử cách mình hay dùng xem sao , 1/4 viên decegen của người mình uống và 1 viên thuốc xỗ mũi , 1 ngày cho uống 2 lần tùy theo nặng nhẹ , sáng và chiều tối , con nào mà thấy nó khịt khịt thì bạn cho uống luôn 1 viên sổ mũi thôi , tuyệt đối ko cho đụng nước tắm rửa gì hết cả , tối cho ngũ chỗ ấm ko có gió , rất có hiệu quả tuy có hơi nóng gà,, bạn tẩm bổ cà chua hay giá cho em nó mát lại là đc, gà mình cũng hay bị hoài mình thường làm như vậy để nhanh và triệt để chứ dây dưa thì nó lây hết con này đến con khác ,,,,, con gà đá nó mạnh lắm bạn đừng sợ nó phạm thuốc hay sốc thuốc gì hết , bữa trước qua hôm sau sẽ thấy hiệu quả liền , ko quá 2 nốt nhạc là sẽ hết bệnh ,,,,

Last edited: 9/4/11
  13. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    Đúng rồi.chỉ cần nhỏ ngày 2 lần (sáng - chiều),mỗi lần 20 giọt, trọng vòng 1-2 ngày là gà hết thôi bạn à

14. thanhduyy

Thích đã nhận:
    19
    E F L là thuốc gì vậy, mắc tiền không. Hôm qua mua 1 lọ thuốc = chai thuov61 nh3 mắt mà hết 50k. Không biết công hiệu không nữa, thấy người bán thuốc rút ra từ chai thuốc gì đó của bayer

15. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    dùng PARADAU thuốc tây của người.1lo 500 viên chẳng nhiêu tiền.mà rất công hiệu.nó khác với thuốc thu y nha.nhưng phải biết liều lượng mà dùng nha.chúc ah em thành công.