Giúp với, help !!!!

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi tranhunggame, 20/3/13.

1. tranhunggame

tranhunggame Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tậu 2 cặp 7 màu về, nuôi trong 1 cái bể bé để ở bàn làm việc. Đc 2 hôm thì 1 em đực thấy ko bơi nhiều, cứ lầm lầm lỳ lỳ đứng yên, rồi ngoi lên mặt nc để thở rồi lại đứng yên. Chiều nay đi làm về phát hiên em ấy đã die. Mình thay nc, vệ sinh lại bể, cho 1 ít muối vào, giờ lại thấy 1 em cái ko bơi nhiều, có vẻ mệt mỏi. Mình sợ ngày mai cũng die mất, ai có kinh nghiệm cho mình biết nên làm thế nào bgio.
    Thanks

2. anan_gatre

anan_gatre Member

Thích đã nhận:
    47
    bây giờ bạn chỉ cần làm một việc là súc rửa hồ thật sạch rồi thay nước mới xong đi mua cặp cá khác về nuôi thôi.hết cứu nổi nữa rồi!

tranhunggame thích bài này.
  3. tranhunggame

tranhunggame Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng, cảm ơn bạn. EM nó die rồi. Nhưng mình muốn biết nguyên nhân như nào để tránh cho các con khác lần sau ạ

4. anan_gatre

anan_gatre Member

Thích đã nhận:
    47
    Bạn muốn nuôi guppy thì trước tiên phải chuẩn bị hồ và nước sẵn để khoảng 3 ngày ( tốt nhất nên thả vào hồ vài con cá gì đó cho nó sống khoảng 3 ngày để tạo môi trường vi sinh trong hồ).Sau đó mua cá về đổ nguyên cả cá và nước trong bịch cá vào một cái hũ hoặc bất cứ cái gì đựng nước được để nuôi cá,mỗi ngày lấy nước trong hồ đã chuẩn bị trước đó châm thêm vào hũ đang đựng cá (mỗi ngày châm thêm khoảng 5% thôi để tránh làm cá sốc nước.).Cứ làm như vậy trong khoảng 3 ngày nếu cá vẫn khỏe thì cho cá vào hồ được rồi.Nhớ giữ lại nước trong hũ để đề phòng cá trong hồ bị sốc nước thì bắt bỏ lại vào hũ vài ngày sẽ khỏe lại thôi! Thân!!!

tranhunggame thích bài này.
  5. tranhunggame

tranhunggame Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn nhiều nhé, mình sẽ rút kinh nghiệm, làm theo cách của bạn