Giúp với....

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi winxp, 31/10/07.

1. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cá bị sình bụng, trị bằng cách nào mau hết phương pháp trị ra sao. dấu hiệu của cá hết bệnh? cc cao thủ giúp với..... cám ơn trước nhé

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là cách trị của anh em trên diễn đàn pác tham khảo:
    Trước hết phải coi lại chế độ ăn của cá đã phù hợp hay chưa, nếu chưa thì dù bạn có chữa lành bệnh cũng sẽ nhanh chóng tái phát. Cần phải điều chỉnh lại chế độ ăn, vệ sinh nước. Đồng thời dùng Metronidazole và Cotrim Forte cộng thêm việc tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30°C trong thời gian điều trị bệnh.

dấu hiệu nhận biết cá hết bệnh là cá đi phân bình thường (ko còn dạng kéo sợi), bụng bình thường trở lại (ko sình to)và tất nhiên là sung và hoạt bát hơn bình thường , chúc cá pac mau khỏe

3. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dễ thôi bạn ơi , chỉ cần ra tiệm mua thuốc dạng bột , đóng gói ,mình quên tên rồi hình như AMPISE gì đó . nếu như ko fai tên đó thì bạn chỉ cần nói chủ tiệm bán loại thuốc trị sình bụng , giá 5 ngàn ..trị rất hiệu quả..cách sử dụng cũng dễ thôi , đầu tiên bạn nên để nhiệt độ 30 c , cho 2/3 thuốc vào ( bạn nên cho thuốc vào 1 cái ly, đổ nước vào và khoáy đều cho tan hết rồi đổ vào hồ, tùy theo kích thước hồ mà cho thuốc ít hay nhiều nhé bạn , cái này bạn nên hỏi chủ quán ) sau 24h cho tiếp phần còn lại , bảo đảm chú cá của bạn sẽ hết bệnh trong vòng 1 hoặc 2 ngày , vì mình cũng mới bị ngày hôm kia . cách nhận biết cá hết bệnh là cá sẽ đi phân bình thường trở lại ,lanh lẹ ...sau khi trị xong cá cũng không ăn liền đâu , bạn nên để cá đói nửa ngày nhé ....

4. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đơn giản, ra mua thuốc sình bụng vềbo3 vô hồ, sau đó cho nó nhịn đói, tuyệt đối không cho ăn!

5. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Hiện tại cá đứng yên 1 chỗ, ít hoạt động không thấy đi phân nữa,.... cho mình hỏi vậy cá bị bệnh gì.(đã không cho ăn 10 ngày)

6. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    giúp với

Các bạn có kinh nghiệm vào giúp mình.... xin cảm ơn trước nhé

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thuốc sình bụng nữa hả???thuốc tên ngộ ghia.Bỏ dzô bao nhiêu?cho nhịn bao lâu???Đã giúp thì giúp cho trót luôn đi bạn...[-( [-( [-(

8. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá nằm 1 chỗ

Các bạn giúp với trị sình bụng, mình đem cá ra ngoài xô bỏ muối và tăng nhiệt độ( đi mua thuốc tri) về thấy thân cá có những sợi bông màu trắng đang lột ra từ thân cá... vậy cho mình hỏi cá bị bệnh gì sình bụng hay bị nấm... mình cấn có thông tin sớm xin các bạn giúp với

9. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    winxp cá nằm 1 chỗ thì bạn nên xem lại tại sao? có thể cá đang bị stress hoặc do đau bụng để lâu đang bị dối loạn bong bóng( nếu cá bị, không giữ được thăng bằng, hay nằm dưới hồ) bạn thử rút bơt nước ra cho cá giảm bớt áp lực nước và theo dõi tiếp coi cá thế nào nha.
    Bạn để ý coi nếu cá bị lột từng sợi trắng trên thân thì đó chính là nhớt của chúng đó, cần theo dõi xem sao vì cá mất nhớt dễ tử lắm đó bạn.
    to tinhyeuthetham1: hiện tại có một số loại thuốc trị sình bụng riêng cho cá như: bubble( liều dùng 1 viên 25 lít, sau 3 ngày nhắc lại), blunacine dạng gói( 1 gói 5g được 250lits/ gói sau 3 ngày nhắc lại) trong thời gian trị bệnh cho cá, không cho cá ăn và phải cắm sưởi. thuốc này có bán tại các tiệm cá cảnh hoặc chuyên về la hán đó bạn

10. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ thanlonglahanhn : Thankssss bạn,vid cá mình chưa từng bị sình bụng nên mình kô để ý đến những loại thuốc như thế.