Gỗ Lũa_chết Em Rồi... !!!

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi Tieu_thao, 28/12/05.

1. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm vừa rồi thằng em vừa hí hửng ra mấy vườn bán cây cảnh, hỏi mua gỗ lũa, em mua được 3 khúc rất đẹp, về đến nhà hì hục mang khoan ra để ....đục đáy...nhét sắt vô, em đã thành công mấy khúc gỗ chìm trong nước, làm bể đến 2h sáng mới xong, đời em chưa làm một cái bể nào ưng ý đến thế, yên tâm đi ngủ, ....sáng hôm sau thì ...trời ơi,cả bể dục ngầu, nước chuyển sang màu nâu...~X( bấy giờ mới nhớ ra rằng mấy khúc gỗ bị thôi nhựa bên trong ra .........CHÊT EM RỒI !
    Các bác giúp em với

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    quá chán cái bạn này, vẫn biết là gỗ lũa phải ngâm hoặc luộc cho hết mầu thôi ra mà cho ngay vào bể, hì hì. THôi rút ra ngay và xử lý đi

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC có mấy khúc lũa ngâm đã 2 tháng nay rồi mà vẫn chưa yên tâm cho vào bể nè!
    Mua lũa ở ngoài hàng phải cẩn thận lắm, vội vàng cho vào bể, nó thôi màu ra thì hỏng cây chết cá thôi.

Bạn nhét sắt vào lũa để bón thêm Fe cho cây à?

4. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    he he he cái này gọi là "chít vì thiếu hiểu biết"... :D :D :D... có sai thì mới rút kinh nghiệm được :D :D :D

5. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Kinh nghiệm nào cũng phải trả giá?!!! Vẫn còn kịp sửa sai mà, sao mà hốt hoảng thế?

6. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mua fải lũa đểu, nên fải tăng cường trọng lượng cho nó, hê hê

7. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi... không phải đâu á... cũng chưa hẳn là gỗ lũa dỏm á... em nghĩ đa phần gỗ muốn chìm thì phải ngâm hoặc hơn nữa là luộc để làm cho các bọt khí trong tế bào tiêu hết thì gỗ có thể (chỉ có thể thui ah... không chắc...) chìm được!!!!

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Gỗ lũa mà mua trong vườn cây cảnh là sao hả Tieu Thao?:D cái đó là gỗ, không phải lũa!hehehe...mua thứ đó về thì phải ngâm chứ bạn, ngâm vật vã lắm đó!>.<...ngâm chừng nào thôi màu mà vẫn chưa chịu chìm thì khoan cái lỗ và nhét chì vào, chứ ai lại nhét sắt, không sợ nó ra rỉ à?
    Còn bây giờ bạn vớt ngay mấy khúc đó ra, rồi thay nước hồ ngay đi...:laughing:

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Xin cho codai có ý kiến về việc chúng ta dùng chì trong bể thủy sinh . Như trường hợp làm cho gổ chìm hay là để quấn quanh gốc cây thủy sinh cho cây chìm trong nước . Theo codai biết nếu là nước bình thường thì không sao . Nếu nước có bổ xung CO2 thì nên xem lại chúng có làm cho cây cá ngộ độc giống như đã từng làm cho các tướng lĩnh La Mã ngộ độc vào thời xa xưa không , khi họ dùng ly cốc bằng chì để chứa thức uống, mà không để ý nguồn nước mà họ dùng có chứa rất nhiều CO2

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Anh Codai nói rất chính xác, việc chúng ta đưa các kim loại xuống hồ thủy sinh là rất nên hạn chế, trong môi trường muối khoáng, axít yếu cũng như các hoạt động ion hóa sẽ xảy ra nhiều điều bất lợi mà ta không thể nào lường trước được.
    Trong trường hợp các gỗ lũa không thuộc gỗ tốt nhẹ, hoăc không thể phá vỡ cấu trúc phân tử của gỗ thì có thể ngâm đến 2 năm gỗ cũng chẳng chịu chìm, vì thế khi vớ phải những loại gỗ này muốn cho chìm bạn chỉ cần buộc thử với hòn đá nào đó đủ sức kéo nó xuống nền thì kiếm dây cước buộc nó ở vị trí khuât là có thể bắt nó phục vụ cho mục dích của mình, nhưng tất nhiên gỗ cũng phải phai hết màu mới nên đưa vào bể.

11. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    theo em biết thì chì cũng độc lắm ạ! vì thế em chưa dùng nó để nhét vào lũa bao giờ, vì lũa em mua lúc nào cũng chìm:D! nhưng hình như em có nghe ai nói là dùng chì, vì như thế nó kín, và người ta nhìn vào không biết mình chơi đểu:D..
    Các anh nói vậy thì tốt nhất nếu mua phải lũa dỏm thì cứ buộc vào đá thả xuống cho an toàn nhỉ?^^

12. solid

solid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    em đã đưa mấy khúc gỗ lũa dó ra rồi, khi em cho Fe vào gỗ lũa cũng ko sợ, lí do rất đơn giản vì khi khoan gỗ rồi nhét Fe, mà bản thân khúc gỗ bị nhét sắt còn chìm trong sỏi thì ko lo Fe bị thôi ra ngoài, nếu bác nào cẩn thận thì sau khi nhét Fe vào lỗ khoan thì dùng kheo silicon bao bên ngoài rồi chôn phần gỗ nhét chì xuồng cát thì yên tâm chơi đến đời ....con !!!
    kí tên : Tiêu_thảo

13. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @Tiêu_Thảo: Tại sao bạn phải cầu kì đến thế cơ chứ.Nào là khoan lỗ.Nào là nhét sắt.Nào là dính keo silicon chi cho mệt vậy bạn.Đã thế còn phải dìm xuống sỏi nữa.Thà làm một lần là buộc đá vào lũa.Ko đến nỗi phải dùng cục ta to để buộc vào lũa đâu.Lấy cục đá nhỏ buộc vô rồi dìm xuống cát là đc mà.

14. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một đề nghị, ai lên bác Hòa cũng biết nhà bác ấy ngay sát mép nước hồ Tây, vậy tại sao chúng ta ko mua gỗ lũa rồi đem tới đó nhờ bác Hòa ngâm giúp xuống dưới hồ nhỉ? chúng ta có thể biếu bác ấy một chút tiền sao cho thỏa đáng, đến khi gỗ chìm ta đến lấy............

15. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khúc gỗ mà bạn Tiêu thao nói đâu gọi là lũa được chỉ là gỗ hay củi thôi
    mà bạn đợi cho đến khi chìm thì cũng căng lắm à nha .Hổng lẽ lâu lâu tới kiễm tra .He he

16. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Hóa ra chỗ nhà anh Hòa là nơi giấu gỗ lũa, hèn chi AQH nghe lỏm được mấy anh bàn nhặt một khúc ở chỗ gần ván cầu vứt sang ngõ bên cạnh ........ha ha

17. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm trước em đi phan thiết, thấy trên đồi cát có mấy gốc cây bị mục nát hết còn trơ ra lõi lượm về bỏ vô hồ là chìm liền. còn cái vụ ra màu thì không có nhiều. hai ngày là hết. Nếu có dịp về quê em sẽ tìm một mớ về tặng các bác, vì hôm rồi thử làm "chuột thí nghiệm" thôi. chứ gỗ lũa ở khúc bình châu trên mấy đồi cát nhiều lắm. em sẽ chất đầy cốp xe về mới được. khúc nào có dáng hầm hố thì em sẽ đấu giá lấy tiền xăng thôi..he...he. vả lại các bác cũng đỡ phải hì hục khoan lỗ nhét chì, trám keo...trời ơi vất vả quá.
    Mà nếu các bác có đi lấy ở đồi cát nhớ chọn khúc nào thiệt chắc và nặng nhé, màu đen càng tốt, vì hầu như các khúc màu đen em mang về ít ra màu nhất...Thân chào các bác.

18. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    hơ..hay wá vậy? phen này về quê mấy đứa bạn ăn Tết, SB phải tranh thủ lụm một mớ.....nhưng......miền gió cát đó, gần biển nữa..lũa có muối không nhỉ? cho vào bể cá có ảnh hưởng gì không? tui nghĩ lũa nhặt ở suối là okie nhất!^"^!

19. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mí khúc cây ở Tuấn Thanh cũng có xuất sứ Phan Thiết-miền nắng gió cát :D:D:D- đó á... :D:D:D cứ yên tâm mà xài... :D:D:D:D... nhưng quan trọng là bít chọn cây nào cho nó mau chìm á...

20. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình nghĩ, nếu lũa "nhiễm mặn" thì về ngâm một thời gian, có thể sẽ bớt nhỉ >>>???