Gỗ lũa Ngọc Am hay San Mộc xuất xứ Hà Giang

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phamngocsinh, 19/11/12.

1. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
  2. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    tượng Mẹ Quan Âm đẹp quá...................
    Nam Mô A Di Đà Phật!

Meorung and phamngocsinh like this.
  3. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Bác có mấy gốc lũa đẹp thật đấy, có định ghép mấy cây lan lên không hay để mộc vậy?
    Nhà em cũng có mấy gốc lũa, để bên thành bể cá chơi mộc thui chứ không ghép lan.

vinhlisheng and phamngocsinh like this.
  4. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Để mộc chơi vậy thôi bạn ạ. Gỗ Ngọc Am thơm lắm, quan trọng là mới rinh được tại hội chợ đang để tạm còn phải tìm chỗ đặt cho hợp lý. Chắc là tại phòng khách.

mechoethan thích bài này.
  5. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Nay đặt tạm có vẻ chưa ổn lắm, phải kiếm kệ hợp lý mới xếp được.

Last edited: 29/11/12
    vinhlisheng and Meorung like this.
  6. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Nhà em cũng có khúc lũa tậu được từ ngày chơi bể cá. Mai chụp ảnh up lên nhờ các bác đánh giá giúp.
    Lũa em vẫn để mộc, không lau chùi tẩy rửa gì cả.

7. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Hôm nay đã tìm được vị trí để chúa rừng xanh phủ phục. Bạn Meorung duyệt giúp nhé.

vinhlisheng thích bài này.
  8. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Bác phải chụp vài ba kiều ở những góc khác nhau chứ chụp thế này thì em không biết phải nói thế nào.
    Bác chụp luôn cả cái bể cá vào nữa nhé.

9. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Và bổ xung các hình khác để ACE cùng bình luận. Thực ra không gian rất bị hạn chế mà bản thân tôi lại mắc tội tham, cái gì cũng muốn nên nơi đặt "chúa rừng xanh" hơi chật chội. Do nhà có làm chút kinh doanh nên "chúa rừng xanh" quay mặt ra cửa để đón khách, coi nhà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:28 PM ----------
    Và đây nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:36 PM ----------

Và đây nữa

Last edited: 3/12/12
    vinhlisheng, lulu and DuongThanhSon like this.
  10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    tục truyền theo dân gian thì chúa rừng xanh người ta gọi là sơn tinh, chúa biển cả người ta gọi là thủy tinh, hai vị thần này PK nhau suốt vì một người đàn bà tên là mỵ nương, vậy mà ở nhà bác lại có được sự kết hợp hài hòa như không thể tách rời như thế phần nào cũng nói nên được cái khí độ của chủ nhân, dù rất đẹp em vẫn muốn khuyên bác nên bắt vài con vít vào chân khúc lũa cho nó chắc chắn trên cái đôn, nhìn có vẻ hơi chòng chành em sợ trẻ nhỏ nó va quệt rồi lại bị ăn vụt oan,
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:46 PM ----------
    ngoài ra em thấy các cụ nhà ta chơi lũa và đá khác nhiều so với bây giờ, vì chữ viết thời bấy giờ là chữ tượng hình nên các cụ chơi cây thế, lũa, đá hay chọn chơi theo kiểu hình tượng, bác nên hỏi mấy ông thầy đồ xem cho khúc lũa của mình đường nét giống với chữ gì rồi đặt cho em nó một cái tên, còn như bây giờ thường thấy mấy cây bon sai hình thù tay tán dị dạng cũng gọi là cây thế hay kỳ nham qoái thạch rồi chọn chơi cũng là một cách, vì bên nầy là box hoa lan nên bác chụp dùm cho anh em xem cây đen giô bác đặt trên bể cá với, em thấy bác trồng trong chậu kín như thế mà vẫn khỏe mạnh mọc vòi hoa tuyệt như thế, quả thật là một kinh nghiệm tưới bón tuyệt vời

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:55 PM ----------
    em xin có một vài lời đàm loạn, không biết là bác Sinh vô tình hay cố ý mà khi mua cái đôn bác lại mua đôn mặt đá chứ không phải mặt gỗ, em thấy nhiều người chơi lũa hay chọn những khúc lũa có ghim đá, nhiều người cho rằng đấy mới là lũa dưới suối và là lũa tốt, nhưng theo thiển kiến của em thì ý nghĩa của các cụ nhà ta có thể sâu xa hơn đó là sự cân bằng về ngũ hành tương sinh, vì đá không hẳn là đất nên nó là biến dị của hệ thổ, còn lũa không hẳn là cây nên là biến dị của hệ mộc vì không còn sức sống, nên có lẽ các cụ ngày xưa hay chọn chơi hai thứ đó với nhau ngụ ý nói về cuộc sống sau cái chết vẫn trường tồn, em ý kiến ý kò chút nếu điều gì không phải các bác chém em nhẹ tay chút

Last edited: 3/12/12
  11. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Bác mavoi chắc nghiên cứu nhiều về phong thủy,nên những ý kiến đóng góp của bác có chiều rộng và sâu sắc. Em không hiểu gì nhiều về nghệ thuật gỗ lũa ,em chỉ biết nó rất đẹp và mơ ước sở hữu được một tác phẩm như vậy.Nếu bác Sinh còn nhiều mà không có chỗ để bày nữa thì bác có thể ra câu đố và giải thưởng là gỗ lũa để em rủ bác mavoi cùng tham dự cho vui,biết đâu có lúc em mời bác Sinh và bác meorung góp ý cho em nên đặt gỗ lũa ở phòng khách nhà em sao cho phù hợp.

vinhlisheng and phamngocsinh like this.
  12. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Cảm ơn bạn MAVOI đã có bình luận rất hay. Đó cũng là một suy nghĩ, một cách nhìn, thế còn bạn khác ???? Tặng bạn và ACE trên diễn đàn một sản phẩm của thiên nhiên

Gỗ hóa thạch - Xuất xứ ở biên giới VN-CAPUCHIA (Bình Phước)

Còn đây là sản phẩm của thiên nhiên được sưu tập tại Đắc Nông

vinhlisheng, MAVOI and DuongThanhSon like this.
  13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    những tác phẩm này đều là những đồ lưu niệm rất có giá trị, trên thế giới thì những rừng gỗ hóa thạch không phải là ít nhưng không được khai thác tùy tiện như ở ta nhờ đó mà ta được sở hữu những kiệt tác của thiên nhiên, ngoài giá trị vật chất còn có giá trị về tinh thần nữa mà chỉ có chủ nhân của nó mới cảm nhận sâu sắc nhất về những gì hiện hữu quanh những món đồ như thế, trên diễn đàn này tình cảm bị bó buộc bởi giới hạn của ngôn ngữ nên có nói thế nào cũng không thể chỉ ra được cái tuyệt của nó, nên em cũng chỉ biết ngắm nhìn và nói suông về món đồ đó thôi, dù sao cũng cảm ơn bác đã cho chiêm tinh món đồ đẹp

14. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Em không am hiểu nhiều về phong thủy nhưng nghe các bác đàm đạo cũng thấy thú vị.
    Bác Sinh có bộ sưu tập rất đa dạng. Chúc mừng, chúc mừng...:applause:

Last edited: 6/12/12
  15. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Lũa Ngọc Am - Chép hoá rồng

16. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hihihi bác chụp góc cao hơn một tí em xem với , góc này em thấy như có một ngón tay cái đang chỉ hướng xuống đất, mà cái này tượng trưng cho sát khí khi đến cực thịnh, nếu nó giống ngón cái thật bác nên nhờ thợ sửa nó thành cái gì đó có ý nghĩa hơn

17. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Bạn có học kiến trúc không mà trí tưởng tượng khá đấy. Theo tôi thì đó là "cụ chép hoá rồng" đấy, đang chờ 23/chạp chở Táo về trời.

vinhlisheng and MAVOI like this.
  18. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Vẫn là Ngọc Am

19. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ý em là nhìn cái này giống ngón tay cái chỉ xuống mà, chắc tai em học vẽ ở cung văn hóa thiếu nhi nên trí tưởng tượng như trẻ nhỏ, bác thông cảm, :blushing:

vinhlisheng thích bài này.
  20. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Chúc mừng bác Sinh có bộ sưu tầm gỗ lũa và đá quý rất đẹp , có giá trị . Theo em những gì thiên nhiên ban tặng , mỗi người đều có cảm quan riêng để đánh giá, cảm nhận , phản bác quan điểm hay đồng tình cũng đều có mặt tích cực là làm chúng ta hiểu hơn , đánh giá một tác phẩm có chiều sâu và khách quan hơn . Biết đâu chụp ảnh cho lên máy tính lại được trả lời là giống bạn gái bác meorung ở trên avatar của bác ấy, không biết bác meorung vui hay buồn khi bác Sinh bảo đấy là cá chép hóa rồng còn bác MV bảo giống ngón tay cái.

vinhlisheng, MAVOI and phamngocsinh like this.