Gỗ lũa và bể của Hoàng

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Hoàng, 26/9/06.

1. Hoàng

Hoàng Guest

Các bác tư vấn cái " nồi lẩu" của em nên bố trí ntn cho đẹp bây giờ ạ #:-S , hiện tại em chưa biết sắp xếp sao cho hợp lý, có khúc gỗ lũa này nhưng chưa biết để mặt nào cho đẹp, #:-S

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Re: Gỗ-lũa

waaaaaaaaa,khúc lũa wa' đẹp,hic cái hồ bác kích thước bao nhiêu huh anh ?

3. Hoàng

Hoàng Guest

ặc, lúc đầu mình thấy nó đẹp, sau lại thấy ko đẹp lắm vì khó trình bày :crying: , lại hơi to so với bể của mình :D . Bể của mình kích thước 70cm
    Các bác ơi, em có cả cây, gỗ, đá đó, bác nào design cho em cái nào, ko thì recommend cho em 1 ít. Khúc gỗ em định cho sang góc bên trái, hòn đá thì cho ra trước khóm rong, còn chỗ cây kia trồng làm nền phía trước.
    Chỗ liễu đỏ thì hơi bị dài, ko biết có cắt đi được ko vậy???

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10

Em thấy có gỗ rồi bỏ thêm đá kì lém pác hoàng ơi.50chars :(

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295

@Hoàng, bạn thử thay đổi thế này nhé:

1- Khúc lũa "vật" nó nằm ngang ra, tức là quay 90 độ sang trái
    2- Chuyển nó về phía bên phải, ngay chỗ cây gì đấy (hình như La Hán xanh hay rong đuôi chồn) và hướng hơi chéo chéo từ trong góc ra ngoài.
    3- Nếu được thì kiếm thêm 1 khúc lũa nửa có cành hướng về bên phải hoặc gần gần như thế bỏ vào góc trái là ok nhất để nó che đám rong lụa "ngổn ngang" kia.

Tạm thời mình chưa góp ý cách trồng cây vì còn chưa ổn bố cục, vị trí lũa nhưng đám lệ nhi đừng trồng kiểu "hàng rào" thế, xấu lắm, vả lại nó không phải là cây thích hợp để trồng tiền cảnh.

Thân. Chờ bạn sắp xếp lũa ổn rồi giúp tiếp.

6. Hoàng

Hoàng Guest

Cám ơn bác hong_ket, chỗ rong đó là La Hán xanh đó bác, còn khúc gỗ của em nó cũng chưa chìm toàn bộ tức là cái gốc nó thì đứng yên, nhưng cái ngọn thì vẫn lấp lửng như con lật đật đó bác b-( ( nếu vật nó nằm ngang ra thì chắc phải buộc đá vào đầu nó_dùng cước buộc hòn đá Grannit chẳng hạn rồi dấu hòn đá xuống dưới nền được ko các bác), để tối nay về em em lấy khúc gỗ ra chụp nhiều góc cạnh để các bác tham khảo và cho em ý kiến góc nào của nó là đẹp nhất :blushing:
    Em đang muốn tìm mấy bể có gỗ lũa trên này mà chưa thấy #:-S ( em tìm tiếp vậy :D)
    Ah các bác cho em hỏi thêm, sao em chụp bằng máy ảnh Pentax 6.0 mà hình xấu quá ( iso của nó có 64, 100, 200 thôi), để chụp đẹp bể cá cần chỉnh những thông số chủ yếu gì vậy các bác nhỉ

7. Hoàng

Hoàng Guest

em đã moi khúc gỗ lũa ra khỏi bể và chụp 1 vài góc cạnh của nó, đúng là vật nó nằm ngang ra trông đẹp hơn thật, vì nó hơi dài, đỉnh của nó hơi chòi lên trên mặt nước

mong các bác góp ý tiếp cho em với :blushing:

8. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61

Mình nghĩ nên cưa đôi khúc này ra theo chiều ngang, khúc này to quá, để hết trong bể sẽ khó đẹp lắm, trừ khi kết hợp với xử lý ánh sáng khéo léo....
    CÒn như bạn để hiện nay thì hoàn toàn ko đẹp về bố cục, vả lại cây cối chưa có, chưa phát triển thì có lẽ bạn để khúc gỗ như thế nào thì cũng khó mà đẹp được.
    Thêm nữa là cái background nhìn cũng ko hợp lý, sáng màu và nhiều chi tiết, như thế người ta sẽ chú ý nhiều vào nó đấy. Bạn nên chọn loại có màu tối, ít chi tiết hoặc hay nhất là mua miếng decan đen về để đằng sau, cây cối sẽ nổi lắm.

9. Hoàng

Hoàng Guest

Cưa ra thì tiếc lắm bác ạ :crying: , có lẽ em để dành mua bể to hơn, giờ tìm khúc khác nho nhỏ :blushing:

10. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295

@Hoàng: theo mình bạn cứ tiếp tục phát triển bằng những gì mình đang có xem sao, đường cùng mới phải chia tay với nó. Thử nhé:

1- Bạn nhổ tất cả những cây đã trồng ra (mình nghĩ nó chưa bén rễ sâu lắm nên việc nhổ lên là hoàn toàn có thể, nhưng rất nhẹ tay kẻo bị xì nền nhé), bắt hết cá ra cho dễ setup
    2- Buộc bụi Anubias vào khúc lũa, nhớ kiếm vị trí thấp và ít hứng sáng để buộc nó nhé, mình thấy hợp lý nhất là buộc vào phía dưới cùng bên trái của khúc lũa.
    3- Trồng đám rong lụa vào phía sau khúc lũa, ngay vị trí bụi La Hán Xanh đấy (nếu vướng lũa thì bạn dời khúc lũa ra phía trước chút xíu)
    4- Bụi La Hán Xanh dời ra trồng ngay cạnh bụi Rong Lụa, cũng ngay sau khúc lũa
    5- Tìm một ít rêu cá đẻ buộc lên một vài vị trí của lũa nhằm làm giảm bớt sự "khủng bố" của khúc lũa.
    6- Đám lệ nhi đó bạn chuyển nó vào góc trái của bể hoặc ở giữa bể cũng được nhưng phải nằm phía sau, vì nó là cây trồng hậu cảnh (lên cao)
    7- Kiếm 1 ít Trân Châu Thường trồng thành bụi phía bên tay phải ngay trước khúc lũa, khi loại này lớn nó sẽ che bớt 1 phần của lũa.

Bạn thử làm như vậy đi xem sao rồi tiếp tục cho những chỗ còn lại sau (đừng thả cá vội nhé bạn), mình nghĩ từ từ sẽ ok thôi. Thân.

11. Hoàng

Hoàng Guest

xin cảm ơn bác hong_ket, rêu cá đẻ và trân châu hình như ở chợ mơ ko có, có lẽ em phải lên auqagreen mua.
    Bác cho em hỏi chỗ liễu đỏ kìa dài quá liệu có cắt được ko hả bác ( em hỏi hơi gà tý là nếu cắt được thì mình cắt phần gốc hay phần ngọn :blushing: ), hay là cứ để nó dài nổi 1 phần trên mặt nước.
    Còn đám lệ nhi kia trồng hậu cảnh hả bác, cây này em thấy cũng lùn mà.

12. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846

ấy bạn ơi đừng nhổ cây, lấy kéo cắt phăng sát gốc cũng được, nhổ mà không cẩn thận dễ bị xì nền lắm á>"<

13. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295

@Hoàng:

1- AG thì mình không biết có không chứ nhà bác Hòa thì đầy các loại cây mà mình nói
    2- Liễu đỏ hả ? Mình thấy nó là Rong Lụa thì phải, không cần cắt, bạn cứ để thế mà trồng
    3- Lệ Nhi còn nhỏ nó vậy, khi phát triển thì đụng mặt nước là chuyện thường, nhớ trồng thành bụi nhé bạn.

14. Hoàng

Hoàng Guest

Em thấy mặt dưới nó màu đỏ bác ạ :-*
    Xin cảm ơn bác Blue_Dolphin ( lúc mua người bán bảo là liễu đỏ, em chưa thuộc hết tên các loại cây, nhưng trông cũng quen quen, lại thấy khá đẹp nên mua về chơi thử)

Bác nào cho em xin cái link bài viết về Bác Hòa ở yên phụ cái nào, em tìm mãi chưa thấy

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984

@Hoàng: loại bên trái chính xác là rong lụa trung quốc rùi...họ Cryps nên thích hợp trồng góc hồ phía sau, hơi tối 1 chút cũng không sao, mỗi cây cách nhau 2-3 cm...

16. Hoàng

Hoàng Guest

trời, em up ảnh lên imageshack mãi ko được, đành up lên photobucket vậy ~X(

Tạm thời em bố trí như thế này đã, khúc gỗ cưa thì hơi tiếc, để khi nào phần ngọn nó chìm hẳn thì em cưa hoặc chơi bể to hơn, bể này của em là 70cm :blushing:

17. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295

@Hoàng: ổn hơn rồi đấy nhưng:

1- Rong Lụa nằm vị trí đó vẫn chưa thực sự hợp lắm, thử cắm ra sau khúc lũa như mình nói đi, theo thứ tự Rong Lụa rồi đến La Hán Xanh
    2- Anubias bạn buộc ngay vị trí cục đá đó hứng ánh sáng quá, chắc chắn lá sẽ bị rêu, nên chuyển chỗ khuất 1 tí thì ok hơn.
    3- Phía tiền cảnh thì bạn kiếm: Cỏ Nhật, Hoàng Quan Thảo hoặc Cỏ Đỏ trồng vào

À mà góc trái bể có cục bông trắng trắng để làm gì thế, hạn chế dòng nước từ máy bơm chảy xuống à ? Nếu thế, bạn tìm 1 cái co L hoặc thay đoạn ống đó bằng 1 đoạn ống nước có gắn co L ngay đầu thì sẽ giải quyết được ngay vấn đề.

Thử vậy tiếp rồi......mọi chuyện hồi sau sẽ rõ......hehehehe

18. Hoàng

Hoàng Guest

tình hình là em mới mua thêm mấy khúc gỗ lũa nho nhỏ, ngâm sẵn để nhỡ sau này cần dùng =))
    Con cá này của em có phải là cá chuột ko các bác nhỉ, còn loại cá màu vàng trông cũng giống con chuột thì người bán gọi là cá bống vàng :D
    Các bác cho em hỏi thêm ngoài lề: bể xi măng này cứ đến mùa đông cá tèo hết, và rất lắm rêu... vậy có cách nào khắc phục ko
    ( bể này ở trong bác em, em đang ngâm nhờ mấy khúc gỗ lũa :x )
    Cám ơn các bác nhìu

Em đã bố trí lại theo hướng dẫn của bác Hong_Ket thấy cũng đẹp hơn thật :applause: , nổi bật được đám la hán xanh, nhưng mà hiện tượng la hán xanh cứ úa úa đi ko xanh mơn mởn như lúc mới đem về là bị vấn đề gì hả các bác ( ánh sáng, nhiệt độ hay dinh dưỡng_cái này bể của em chắc thừa, tảo, rêu mọc kinh lắm).
    Với lại em mới tập chơi nên chơi cái lọc này, hiệu quả kém quá, được mỗi cái gọn

19. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17

Oa,khúc lũa này bạn nhớ chà kĩ nha,thấy nó còn hơi bẩn đấy,ủa mà sao bạn lại cột nó lại với nhau thế?
    Cho H2O hỏi :cây này là cây gì vậy các bác ơi.Hình như H2O chưa nhìn thấy cây này ở SG bao giờ cả?
    to Hoàng:con cá ấy trên tớ hay gọi là cá mèo.

20. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61

Cá của bạn Hoàng là CHuột muối tiêu hay còn gọi là Chuột Hoa, Trê Đốm...con này cũng dễ chịu, ko như bống vàng hay chuột Mỹ.
    Mình rất thích cái bể xi măng của bạn, nhìn hay lắm.
    Hình như trong đó có mấy con chép nhỏ nhỏ (có đốm đen) thì phải, mình mê loại này lắm, bạn có thể share cho mình 1 cặp được ko?
    Nhà mình ở ngay Trường Chinh thôi.
    Còn cây bạn H2O hỏi hình như là Đại Hồng Diệp thì phải, có lẽ bạn Hoàng mới trồng.