Góp ý giúp em làm một hồ thủy sinh đầu tiên.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi laman, 18/7/07.

1. laman

laman Member

Thích đã nhận:
    0
    Đã ngắm rất nhiều hồ thủy sinh rồi nhưng chưa biết tự làm cho mình một cái cho ra hồn nên nhờ các bác giúp em với:

Em định làm hồ 40x20x30 nhưng khôg biết bắt đầu như thế nào và do phần chi phí có hạn (sv mà) nên muốn nhờ các bác chỉ giúp em

1>Làm nền: nên dùng nền gì vừa rẻ vừa thích hợp cho loại hồ nhỏ và mua ở đâu

2>Em không dùng C02 thì nên trồng những cây nào cho phù hợp và dễ sống và rẻ tiền nữa và em nên mua ở đâu.

3>Hệ thống lọc nước như thế nào là vừa đủ và mua ở chỗ nào

4>Hệ thống đèn thì chọn như thế nào và mắc đèn như thế nào: mắc trên mặt nước hay mắc một bên của hồ

5>Nên chọn loại cá nào dễ nuôi, đẹp và không mắc. Có cần cho cá ăn không và cho ăn như thế nào, có thể cho ăn bằng bột nuôi cá đc kô?

6>Ngoài ra còn vấn đề nào cần thiết và hữu ích cho người mới chơi thi góp ý giúp em luôn nhé.
    Các bác chỉ chỗ nào rẻ và nhưng dụng cụ nào cần thiết và nhưng cái nào có thể bỏ đc mà không ảnh hưởng nhiều lắm nhé hoặc có thể mua sau cũng đc vì không đủ khả năng tài chính.

Thanks các bác nhiều lắm, hi ọng sẽ nhận đc nhiều góp ý để cuối tuần này có thể tự làm một cái cho mình.

2. ViBi8x

ViBi8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đọc từ đầu đến cuối diễn đàn cũng có 1 người giống mình. Mấy bác nhiều kinh nghiệm giúp đỡ đi. Chờ đợi câu trả lời

3. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Tớ cũng gà như các bác thôi, nhưng biết gì nói đây nhé, tớ ngâm cứu cũng khá lâu, nhưng chắc là vẫn chưa chính xác đâu, các bác tham khảo thôi nhé!
    1/ Lam nền rẻ: vào đây xem: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22334
    2/ Cây thì mình không rành lắm, nhưng có thể làm 1 cái C02 xài tạm, vào đây xem: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=63
    3/ Lọc thì mua ở Nguyễn Thông, hình như hồ bé đó thì 15 là ổn, nếu được thì chế cái lọc thương hiệu HoVaTen :D: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=16692
    4/ Đèn mua loại tên là Jebom lắp âổng 2 cái, lựa ậoi nào ngắn phù ợp với bể của bạn, rọi đèn vào nơi trồng cây, mắc trên mặt nước, cách khoảng 10 phân.
    5/ Theo mình (có tham khảo bể của anh Cuội): cá bống, cá bút chì và vài chú chuột để dọn rêu, ko xài cá lau kiếng, có thể nuôi 1 cặp 7 màu, 1 cặp kiếm,... rẻ và cũng đẹp!
    6/... tự học hỏi thêm trên diễn đàn!
    Chúc các bạn thành công!

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cái cậu này (Kenshin14488) đèn là Jebo chứ không phải Jebom đâu nghe như một loại bom nhỉ
    Hồ nhà anh trọc lóc rùi em ơi

@laman; ViBi8x: chúc mừng bạn đến với làng thủy sinh! Bạn đã liệt kê được hết các thứ cần cho một người mới rùi thì chịu khó tìm tọi lục lọi lại 4room này đi, nhớ đọc kỹ rồi quyết định cái gì nó phù hợp với khả năng của mình.
    Bây giờ mà kêu ai đó liệt kê hết các thứ thì nghe khó, vì trả lời các vấn đề đó thì dài dòng lắm. Bạn cố gắng bắt tay vào từng thứ một rồi post các câu hỏi về thứ đó thì ok hơn.
    Một lẽ không thể liệt kê cho bạn hết là vì còn tùy thuộc vào khả năng của từng người chơi (tài chính, mức độ ham muốn, khả năng chế tạo, có đam mê chế tác hay vác đạn đi rinh về?......)
    Thân chào và chúc bạn tìm được niềm vui trong lĩnh vực độc đáo này

5. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Thân chào bạn mới, chúc mừng bạn gia nhập TS :applause: , mình cũng chỉ tham gia được một thời gian thôi, mình rất muốn giúp bạn nhưng chưa đủ khả năng trả lời :( , mình chỉ góp chút ý kiến thôi, như bạn kenhin14488 đã cho link, bạn cứ theo đó và từ từ học hỏi, đừng nên vội vàng quá mà nếu có lỡ rồi thì cũng chẳng sao tự rút kinh nghiệm vậy:) , sau một vài tháng bạn sẽ học hỏi thêm được rất nhiều, và sẽ thấy có rất nhiều người tốt bụng nhưng vì nhiều khi mình hỏi toàn những cái họ đã trả lời nhiều lần rồi hoặc hỏi chung chung nên ngại trả lời lại thôi, bạn nghe lời anh Cuoi đó, mỗi lần nên hỏi cụ thể một vấn đề thì mọi người dễ giúp hơn. Thân ái, chúc bạn mau có hồ đẹp.

6. laman

laman Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang chuẩn bị set up hồ của mình theo bác hovaten hovaten: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11988

Nguyên liệu em định mua như sau:
    -1 gói DBO (em ra Cao Quý hỏi thì giá là 35k/0,5kg) không biết bác nào biết chỗ nào rẻ hơn thì chỉ em giúp vĩ ngân sách còn hạn chế.
    -5kg cát vàng
    -5kg sỏi nhỏ
    -5kg sỏi lớn
    -1kg tracatu (không biết mua chỗ nào cho rẻ nữa)

Chắc sẽ làm như bác hovaten.

Còn về vấn đề C02 em có hỏi anh bán hàng ở Cao Quý thì anh nói có loại C02 nén viên, và có thể sử dụng thay thế cho C02 khí. Giá anh nói là 60k xài đc 1 tháng. Không biết dùng loại này thì như thế nào, có đảm bảo chất lượng giống như sử dụng C02 khí không? Có chỗ nào bán loại này rẻ hơn không?

Còn nữa, thời gian đầu em không muốn sử dụng C02 vì phức tạp và tốn kém nên vẫn đang quan tâm đến nhưng cây trồng mà vẫn phát triển tốt khi không có C02.

Các bác góp ý dùm em nhé, chắc ngày mai sẽ đi mua và bắt đầu tập làm.

Cám ơn các bác nhiều lắm.

7. Dicky

Dicky Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới chơi ts được gần 2 tháng thôi,theo mình thì hồ ts quan trọng nhất là ánh sáng và CO2.Lúc đầu mình chỉ xài 1 bóng jebo 6 tấc cho hồ 80*40*45 khoảng 1 tuần thì chẳng thấy cây phát triển gì hết 1 số cây còn có dấu hiệu bị thối rửa,sau đó thì mình có bổ sung thêm 1 bóng 6 tấc nữa khoảng 1 tuần tiếp theo thì cây bắt đầu tươi tỉnh lại,thêm CO2 nữa thì cây trong hồ xanh tốt một số cây còn nảy cây con nữa.Bây giờ thì ngồi ngắm cây phát triển và chờ những cây nào lên cao thì cắt tỉa mà thôi.

8. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hi, mình chơi chưa được 1 tuần nữa mà, toàn cây của anh Cuội cho, nhưng mà trồng được 4 hôm không có đèn cây nó bắt đầu mục, đen đen, phải vớt ra tỉa rùi cắm lại, chưa biết tình hình thế nào, hồ nhà mình chỉ có 60x30x45 thôi, tối nay mới mua xong cái bóng Jebo (chứ không fải Jebom :D ), xài máng VN, nó bán 80k, hi vọng cây lên được lại, còn cái C02, tối qua làm, hôm nay sờ thấy cũng căng được 1 tẹo, tháo ra xem thế nào quên đậy lại, lát sau nó lại mềm xèo :D

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể mua các loại cây họ ráy-anubias, dương xỉ-fern, tiêu thảo-cryps và các loại cỏ như cỏ thìa, cỏ đỏ, cỏ cọp. Các loại cây này không đòi hỏi CO2, nhưng chúng sẽ phát triển chậm và ra bản lá nhỏ hơn...