gốc cây bạch đàng làm lũa đc k ???

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi michelantoni, 17/7/08.

1. michelantoni

michelantoni Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm nọ đi về miền tây, thấy mấy bộ rễ cây bạch đàng đã chết nên e có vác về, vì nghe dân địa phương nói bạch đàng chắc lăm, vậy nay mấy a cho e hỏi, e có thể làm lũa cho vào hồ thủy sinh được k? và bây giờ phải xử lý như thế nào ( cây đã chết lâu, còn lại xương, rễ cây to uốn lượn ngoằn ngoèo )

2. biengioi

biengioi Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng vừa sở hữu đc 1 nhánh rễ bạch đàng đáng cũng rất đẹp,nhưng vẫn còn tươi,nặng đang ngâm để bóc vỏ nghe bác hỏi mình cũng lo vì bạch đàng có mùi khuynh diệp không biết có ảnh hưởng gì đến cá khi thả vào hồ không?

3. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo em thấy ở dưới quê thì bạch đàn ngâm nước mau bị mục và rả từ từ ra lắm, tốt nhất nên dùng mấy loại cây thân gỗ to hơn để làm. Bạch đàn nó sẽ bị rã ra khi ở trong nước dơ bể hết.

4. michelantoni

michelantoni Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe người dưới quê nói cây bạch đàng chắc lắm mà, cái rễ cây mà mình tìm được rất to, nhưng chỉ đem về đc 1 phần thôi, cây rã hết rồi chỉ còn xương thôi, vậy các bạn có biết gì thì chi thêm cho minh nha, cảm ơn nhiều bj phải xử lý sao hả chỉ mình với

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    @ all: tràm hay bạch đàn gì đó, nếu nó đã nằm dưới nước lâu rùi thì chơi tốt lun đó bạn. mình cũng sd thử hai loại đó rùi, một là gốc tràm nằm ở mé kênh (đã bị đốn chừng 7-8 năm gì đó) đào lên chỉ còn lỏi không, nó chìm 50% (khúc nào dưới nước thì chìm còn trên khô thì nổi cầm thấy khá nặng tay) ngâm típ 6T chìm 100% mới cho vô hồ cột rêu được hơn 1t rùi. hai là gốc Bạch đàn đã ngâm dưới kênh 3 năm (ngâm từ lúc chưa chơi TS nhưng thấy đẹp nên hè nhau liện xuống kênh hôm rùi đi về wê bắt ốc làm mồi lai rai đạp trúng nó mới nhớ) kéo lên còn nguyên xi nên kéo về chặt một đoạn rể làm hồ rêu chơi thử cũng được gần 4 tháng rùi, hồ chỉ cột rêu nuôi tép sống vô tư lun.
    @michelantoni: cái cây của bạn chắc cũng lâu năm và bị đốn lâu rùi nên mới mục hết lớp võ, nếu nó đã nằm dưới nước rùi thì sd được liền còn không thì ngâm thử vài tháng xem nó có ra màu hay nhựa cây gì không rùi hảy sd.

6. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không xài đc đâu. Nghe nói cây bạch đằng có độc, gây chết cá ngay lập tức đấy

7. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đơn giản bạn cứ đặt vào hồ, nếu chìm thì ôk, còn nếu nổi thì bạn cột 1 viên đá vào.

8. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    bạn nên ngâm thử xem và nuôi chừng 2-3 con cá để xem cây có đọc tố gì hại khong rồi hẵn tính tiếp . chúc vui

9. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bạn fish2005 đã sử dụng rất tốt, cá tép không chết em nào, các bạn yên tâm.

10. BaoQuoc_khtt

BaoQuoc_khtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nghĩ nếu được gốc cây Đước chắc ok lắm nhĩ,bữa nào đi Cần Giờ thu hoạch.