Gốc lá trở nên trong suốt và ... thối rửa !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Seafood, 23/11/07.

1. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    - Chào các bạn, hồ của mình setup được 3 ngày rồi, nước trong lắm. Hồ mình trồng cỏ Nhật và cỏ Thìa. Nền tự trộn.
    - 2 ngày đầu có rất nhiều bọt khí bám dày đặc trên cây, máy lọc và thanh hồ. Đến ngày thứ 3 thì hết rồi. Sáng nay trước khi đi làm mình phát hiện ở phần gốc lá (gần gốc cây) trở nên trong suốt, có xu hướng lan đến ngọn và thối rữa.
    - Mình lo lắm. Không biết vườn cỏ của mình có sao không ?
    - Xin các bạn giải thích mình biết nhen !
    - Cám ơn các bạn !

2. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Mình đoán là bạn xử dụng nước máy mới quá hoặc nước giếng chưa qua xử lý thích hợp nên có hiện tượng thối rữa lá nhanh như vậy .

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Theo mình nghỉ thì có lẻ do phân nền của bạn ngâm ủ chưa kỉ,phân chưa hoai còn nóng quá nhiều chất dd nên cây bị rữa lá đó,sau khi làm nền xong rải sỏi lên thì bạn cho nước vào ngâm kết hợp với chạy máy lọc liên tục mấy ngày,rồi thay nước khi nào thấy nc trong thì mới trồng cây được,thân!

4. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng nước máy xả trực tiếp từ vòi.
    Bây giờ phải làm sao đây ? Hay mình chỉ còn cách ngồi chờ và ... hi vọng !!! :rolleyes:
    Buồn quá đi thôi ! ;)

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Dùng nước máy xả trưc tiếp thì đành chịu thiệt hại thôi ! Nhưng không phải là thiệt hại hoàn toàn , cây vẫn hồi phục được bạn ơi ! Rút kinh nghiệm nhé !

6. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Việc này với người khác thì dễ, nhưng với mình thì hơi...khó. Vì nhà mình chỉ có 1 vòi nước máy để nấu ăn. Còn tắm giặt thì dùng nước giếng khoan, mà giếng khoan thì mới bơm lên bồn chứa. Hồ minh dung tích 160L. Do vậy mình thay nước hồ cũng xả trực tiếp nước máy vô luôn (tất nhiên thay 1/3 thôi) sau đó ... khẩn trương bỏ nước khử clor vô ngay. Vì nhà nhỏ chỗ đâu mà chứa nước để 2-3 ngày sau thay....~X(

7. huunghiavk

huunghiavk Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng không sao cả bạn ơi, vì có thể nước máy có nhiều clo thôi không có vấn đề gì cả nhưng bạn cũng có thể mua chai làm giảm nồng độ clo xuống là vài ngày sau cây của bạn sẽ phục hồi nhanh chóng thôi

8. macasper

macasper Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể bạn mới setup được 3 ngày nên cây chưa bén rể và hấp thu được chất DD nên có tình trạng như vậy :))
    cây nhà mình lúc cắt tỉa và cắm lại cũng hay bị như vậy ,Nhưng bạn cũng đừng quá lo sau 1 tuần cây bén rể lại sẽ thay lá mới và lá hư sẽ tự rụng đi thôi

9. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cũng có thể là do lúc trồng, người trồng bấm cái kẹp trặt quá dẫn đến cây bị tổn thương ở phần bị gãy đó. "Tôi cũng bị tình trạng như vậy". Thêm nữa có thể do phân nền, Do nước.

Cần bình tĩnh tiếp tục theo dõi tôi bị tình trạng trên cách đây 1 tuần. Vì cũng là ma mới như bác. Tuy nhiên, hiện tại bể của tôi đang phát triển khá tốt và vẫn đang tiếp tục theo dõi. Cứ pót lên đây, rất nhiều ăn em kinh nghiệm nhiều lắm họ có thể tư vấn cho bạn . Nên chụp cả ảnh nữa

10. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo ý kiến của mình thì chưa cần biết là do gì ..truớc hết cắt cái cây bị thôi gốc ấy ra rồi dùng kéo cắt hết phần thôi ( trong suốt ) giữ lại phần ngọn trông lại nhé. thử thay nước nhiều hơn xem sao. 3 ngày 1 lần mỗi lần nửa bể...xem tình hình thế nào