Góc trồng xương rồng nhà minh!!!

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi TRAN TAN TAI, 13/3/08.

1. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình rất thích trồng xương rồng từ nhỏ nên mình đã dành tiền mua và làm thành một góc trồng xương rồng ngoài sân nhìn vào mấy người khách ai cũng thích không biết các pác thấy thế nào ?

Namç and NhatChiMai like this.
  2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Đẹp đấy, mà trồng nhiều tầng thế có đảm bảo nắng cho mấy cây tầng dưới không bạn? Hay là phải đảo tới đảo lui hoài? Không có hình nào nó đang ra hoa àh!

Last edited by a moderator: 17/3/08
  3. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình mua về trồng chơi chứ không tìm hiểu rõ về chúng nên không biết cây nào có hoa hay không?Mà loại có hoa khi mua thì mình trồng đến giờ và không thấy ra hoa luôn,không hiểu luôn.

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Do thiếu nắng đó bạn, cây trồng đủ nắng nó ra hoa thường xuyên lắm!

5. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn Tài ơi, tụi mình đồng đạo rồi. Mình cũng có một bộ sưu tầm xương rồng mini như bạn. Có điều ít có khách khứa nào được nhìn thấy vì bộ sưu tập của mình được để trong tủ áo (!) trong phòng ngủ. Hehe, nói thế chứ tủ áo của mình rất to, có một bên được chia thành 4 ngăn lớn không có cánh cửa. Chỗ tường bên phía đó có gắn gạch thủy tinh nên mình cho gỡ lưng tủ ra, chọn lấy ngăn vừa tầm mắt nhất lập vườn xương rồng. Mình có 11 loại và rất muốn có thêm nhưng không gian trong tủ có hơi hạn chế, đang tìm cách mở rộng.
    Mình chỉ thích xương rồng origin thôi (loại không ghép). Mình không ưa xương rồng ghép vì nó chẳng tự nhiên chút nào.
    Sao bạn lại thích chơi xương rồng? Mình thích xương rồng vì có tính xấu là hơi lười, chơi xương rồng thì không phải chăm sóc nhiều. :)

NhatChiMai thích bài này.
  6. sorciere

sorciere Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Vườn xương rồng nhà bạn fong fú quá. nhưng mà bạn để nhiều tầng sát nhau quá, ko đủ nắng cho tầng dưới đâu, nên ko có hoa đó.
    Mẹ mình làm kệ kiểu bậc thang này để cây nào cũg đc nắng chiếu nên cũg hay có hoa lắm.

Mà cái cây trong hình thứ 6 từ dưới lên of bạn đẹp quá, nhà mình có cây đó nhưng nhỏ xíu à. Cây đó tên gì bạn biết ko?

7. kiendat

kiendat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cây mà bạn nói là sen guốc. .

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    @ Tran Tan Tai : Mình cũng không rành về xương rồng nhưng chơi với các anh em cũng có vài người khá rành vì vậy cũng có một chút xíu gì đó bị "quẳng" vào đầu nên cũng xin mạo muội nhận xét nhé: cây đẹp, nhiều chủng loại nhưng chủ nhân hơi thiếu thời gian chăm sóc và cắt tỉa (hay theo trường phái tự nhiên nhỉ) bù lại cũng có năng khiếu trồng xương rồng (rất ít cây ghép) mà vẫn khỏe :applause::applause::applause:

@Mèo&Cá : Theo mình biết thì chẳng ai muốn trồng xương rồng ghép cả nhưng trong điều kiện của Việt Nam một số loài rất khó trồng (nhất là các dòng ngoại nhập) vì vậy nếu không ghép để các cây khác nuôi nó thì nó sẽ "đoàn tụ ông bà" ngay

@sorciere : cây của bạn được chăm sóc tốt, có kinh nghiệm (vì vậy giám chơi nhiều cây trụ), có dịp mình sẽ ghé thăm nhà bạn nhưng không phải vì xương rồng mà vì cây lan ngoài cùng bên trái

Cuối cùng tặng các bạn một trang cũng khá hay về xương rồng có thể trao đổi kinh nghiệm để về phổ biến cho bọn mình với
    http://www.dalatrose.com/forum/forum.asp?FORUM_ID=7

Mà hình như cũng có cao thủ KienDat ở bên đó sang đây thì phải, bác cho ý kiến, hướng dẫn ae đi nào

Last edited: 16/3/08
  9. sorciere

Thích đã nhận:
    4
    @Ngocuong: anh quá khen rồi, vườn cây là of mẹ em, mẹ e cũng ko có kinh nghiệm gì mấy đâu. cứ mua về rồi chăm sóc bình thường thôi. chỉ ít tưới nước một chút là đc rồi. Nhưng cây trụ là sao ạ?
    Còn địa lan thì nhà em nhiều lắm, chậu nào cũng um tùm vậy đó. ở nhà đặc biệt có địa lan và bát tiên là rất rất tươi tốt.
    Note: vườn nhà em ở Nha Trang cơ đấy ạ! nắng chói chang nên trồng xương rồng cũng dễ.

10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Theo mình được biết thì cây trụ dễ trồng nhưng khó chăm hơn cầu nhiều
    - Với cây cầu thi dễ "đi" hơn nhưng khi điều kiện khí hậu,chăm sóc thay đổi thì không ghi dấu ấn trên cây (vẫn cứ tròn đều)
    - Với cây trụ do tầng sinh trưởng ở đỉnh vì vậy có bất cứ sự thay đổ về thời tiết, cách chăm sóc thì ngay sau đó sẽ để lại ngấn, eo trên thân cây mà một trong các tiêu chuẩn của cây trụ đẹp lại là thuông đều từ gốc lên đến ngọn.
    Thân

11. sorciere

Thích đã nhận:
    4
    Ah, giờ thì em đã hiểu. Vậy là cây nhà e chưa đạt chuẩn. :">

12. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    @Ngocuong: Nếu anh thích loại lan ở trong góc trái trong ảnh của bạn Sorciere thì rất dễ anh ạ. Đó là cây sâm đại hành (mà trồng nó chỉ khó hơn trồng hành một chút thôi), trồng bằng củ. Có nhiều ưu điểm lắm: ra hoa quanh năm, ít phải chăm sóc, lại có nhiều màu: tím, đỏ tím, vàng, đốm ... và có thể làm thuốc được nữa. Cùng loại với nó có lan rẻ quạt (xạ can) cũng là cây thuốc và có hoa đẹp như lan vậy (màu cam đốm đỏ).

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Nhầm rồi bạn Mèo ăn Cá ơi, đó là Cau Diệp trắng hồng môi tím, còn Sâm Đại Hành nếu là bông trắng thì : bông trắng sáu cánh nhụy màu vàng. Nhất là vòi bông của hai loại khác hẳn nhau. Nếu còn là cây thì mình có thể lầm, chứ ra hoa mà còn nhầm thì đâu giám nhận biệt danh ae đặt cho là "Tẩu Hỏa Vì Lan" hì hì

Last edited: 17/3/08
  14. sorciere

Thích đã nhận:
    4
    Em xin lỗi, mọi người đang nói về cây nào đấy ạ??? Em đây mới sắp tẩu hỏa vì tên hoa đây!

15. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Về cây lan bên góc trái ấy mà
    mình cũng có giới thiệu về dòng lan cau diệp (chu đỉnh) ở đây :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11921
    và cũng đang định làm một bộ sư tập về nó

còn Sâm đại hành :
    tên khoa học BULBOSA ELEUTHERINE - Họ la dơn Iridaceae

mà hình như mình làm lạc đề về xương rồng của Tran Tan Tai mất rồi, xin lỗi, xin lỗi nhé

Last edited: 17/3/08
  16. sorciere

Thích đã nhận:
    4
    Mọi người cho em hỏi chút về cây sen guốc.
    Hồi đầu tháng em mới lên Đà Lạt và mang về 1 cây, nhỏ xíu à. em nghe lời người ta, 3-4 ngày mới tưới 1 lần nên chắc ko bị úng nước đâu. Nhưng 10 ngày trc e đổi chậu cho nó, ko biết có bị động rễ ko mà bây giờ mấy lá ở dưới úa vàng. ko biết có fải nó đang chết ko ạ???
    Sorry ban Tai vì làm lạc chủ đề topic of bạn.

17. Hoa thuy tinh

Hoa thuy tinh New Member

Thích đã nhận:
    3
    Làm ơn cho em hỏi cây của hình thứ 3 tên gì vậy???????????????

18. mập

mập Guest

bạn ơi M cũng có 1 bộ nè ^^! k nhiều nhưng cũng đủ vui cho M :D
    Mỗi khi đi học về là M lại chăm chút cho chúng àk. iu chúng lắm ý :D. B có ở hN k để hnao nếu được mình gặp nhau nc về loài cây này. ^^! M thích có 1 được 1 nhóm yêu thích loài cây này để gặp gỡ và trao đổi về nó

19. baron_dark82

baron_dark82 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ùhm,mình cũng nghĩ là nên làm kệ bậc thang mới có đủ nắng, Công nhận xương rồng nhà bạn phong phú thiệt