Gởi Anh TPA- Cá của em đã khỏe

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi Nowandforever, 22/3/08.

1. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em này vừa mới trải qua một cơn bạo bệnh!em nó bị xù vảy hết toàn thân và nhờ có sự chỉ dạy tận tình của anh Huy nên mới qua khỏi!(tưởng chừng như ko còn được gặp em nó nữa chứ:crying:). Em không biết nói gì hơn! thật sự em muốn cảm ơn anh Huy rất nhiều!hôm nay em nó đã khỏe và ăn uống bình thường trở lại rồi!nhờ anh Huy và các bạn nhận xét dùm mình nhe!
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 22/3/08
  2. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hình xem bình thường mà ... cá sau bạo bệnh mà vẫn giữ được vẻ đẹp oai nghi ... nhưng em nó có vẻ hơi ốm ... bồi dưỡng cho em nó thêm đi bác ...

3. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    em nó vừa hết bệnh nên mình vẫn chưa dám cho ăn nhiều! thực phẩm hàng ngày của em nó chỉ là tôm sú lột vỏ và dế thôi!

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chúc mừng bạn đã vượt qua khó khăn.
    Cá vừa qua khỏi bệnh mà màu sắc & vóc dáng rất tốt.Lại thêm 1 lần chúc mừng bạn khi sở hữu 1 chú cá đẹp.
    p/s lưu ý môi trường nước tốt chính là sự sống còn của 1 hồ cá cảnh.

5. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nên mua tôm đất loại 100con/kg khoảng 50-60k/kg.Loại tôm này đa phần là thiên nhiên,ít bị hóa chất,vỏ tương đối mỏng cắt nhỏ 1cm cho cá ăn cả vỏ rất tốt.Cá size >30 có thể cho ăn cả đầu & đuôi sau khi đã cắt gai nhọn.Chỉ cho cá ăn vừa đủ 70%-80% sức ăn của cá để cá không bị quá no,những miếng mồi cuối cùng cá không cắn xé làm dơ nước.

6. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn anh TPA rất nhiều! em sẽ làm theo những gì mà anh chỉ dẫn!cá thì đã khỏe lại rồi!nhưng theo em thấy vảy của em nó bị mẻ rất nhiều! Anh TPA cho e hỏi có cách nào để khắc phục tình trạng này không?

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Phải xem xét kỹ các vảy bị mẻ để tìm ra chính xác nguyên nhân mới có hướng khắc phục hiệu quả.Thông thường khi cá bị nấm trên vảy sẽ để lại di chứng mẻ vảy,cá còn non sẽ từ từ lành lại trong thời gian hơi dài,những vảy mẻ nặng không thấy tiến triển lành trở lại có thể rút vảy để ra vảy mới nhưng đây là biện pháp áp dụng sau cùng.
    Bạn duy trì nước tốt vảy mẻ sẽ hồi phục.

8. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật không ngờ con tôm đất anh TPA nói chính là loại thức ăn ưu việt nhất cho cá rồng. Hôm qua em ghé chợ hỏi tôm đất thì họ nói chính là con Tép Bạc Đất (hay Tép Đất), sống tự nhiên. Em mua 2k có thể cho cá ăn 1 ngày. Mang về cắt nhỏ chừng 1cm, cho cá ăn thì thấy cá rất thích ăn. Em thấy lạ mới nhấm thử thì thấy thịt tôm đất ngọt hơn hẳn Tôm sú hoặc loại tép nhỏ mua ở tiệm cá kiểng. Chỉ cần cho ăn vài miếng là cá đã no, cho ăn rất sạch sẽ, phần còn lại bỏ bọc nilon cho vào tủ lạnh. Lâu nay em không biết cứ thử nghiệm đủ các loại thức ăn trên đời mà không hiệu quả bằng con này. Thật lòng cảm ơn anh TPA rất nhiều!

9. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    cẩn thận với tôm nhé bạn, cho ăn trong time dài sẽ có những con trùng như con đỉa bám khắp thành bể đấy, tuy nó chưa làm gì con cá của mình nhưng mình cũng bị 1 phen hoảng hồn để tống khứ bọn đấy đi vì dùng muối là vô tác dụng

10. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Trùng trắng bám thành bể là do chất lượng nước kém và có nhiều đồ ăn thừa chứ không phải cho ăn tép trong thời gian dài mới bị.

Last edited: 24/3/08
  11. thienvt

thienvt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng bạn cá đã khỏi bệnh . em nó hết bệnh rồi ráng tẩ bổ cho em nó lấy lại sức nha

12. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    uhm!mình biết rồi! bây giờ mình chăm sóc em nó kỹ lắm! nhất là chất lượng nước và thức ăn.