Gọi là gà gì?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi namquoc, 9/12/13.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Không biết bác Trăng xem mấy hình này thì gọi mấy con gà trong hình thế nào?
    - Nguồn: mua ở chợ của người buôn bán gà rừng khi gà mới được khoảng 2 tuần tuổi. Người bán nói là gà nhặt trứng trong rừng ở Lạng Sơn về ấp nở ra đàn 8 con, đã bán 2 con có nhú mào cho người mua trước.
    - Lúc nuôi đàn 6 con giờ lớn thế này còn lại 3 (2 mái, 1 trống). Một con mái có lông mọc ở vẩy chân.

2. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Gà đẹp quá Chú ơi...mấy con này của Chú hay của người khác ạ?

3. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    cháu thì biết chắc chắn ko phải là gà rừng rồi, hehe còn gà gì thì cháu chịu, thấy nó dễ thương để nuôi cho vui cũng đc mà chú. ( chú nhắn giúp cháu số đt, cháu bị mất số của chú rồi ).
    @AKAY : gởi số đt của AKAY cho mình nha.

Last edited: 9/12/13
  4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Gà nhìn đẹp đó chú, nhưng có vẻ ko phải rặt 100%. chờ đợi bác trăng phán xét thì mới chuẩn được. Lâu ko thấy bác trăng online thấy nhớ nhớ!

5. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    hình như 2 em mái có râu phải ko bác nếu có chắc có lai máu tân châu hehe ... em trống gáy hay là ok không quan trong j nữa

6. wild chicken

wild chicken Active Member

Thích đã nhận:
    61
    gà rặc cỡ này mào nhỏ + thâm chứ ko như này đâu chú

7. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    em khẳng định là không phải rặt ^^ mong các anh em nhận xét giùm . một tẹo ý kiến của em thôi

8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Gà này không biết có lai gà rừng chút nào hay không. Nếu lai thì cũng không phải mẹ tre hay Tân Châu vì chân và thân gà to, thô và thậm chí có con có lông chân rất nhiều. Con trống còi bé choắt vậy mà hung dữ đánh cả hai con mái. Gà chắc hai tháng nữa mới có thể tập gáy. Chắc bác Trăng có kinh nghiệm nuôi gà bản lai gà rừng thì sẽ đoán được gà này là gà gì!

9. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    gà này theo cháu nghĩ lai với gà rừng nhưng ga rừng lai với gà gì mà lại lạ thế, chân có lông , cũng có thể gà rừng đạp mái Hmông ....

10. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    hehe để cháu bói thử 1 quẻ xem nha: Các e nó 100% là gà lai, hình ảnh bác chụp chưa cụ thể chân nên chắc lai 50% giữa gà rừng và giống gà mán (gà đen chân chì có lông - Giống gà đặc chưng của vùng núi phía bắc)

11. vando

vando Active Member

Thích đã nhận:
    34
    em cũng có một em mái như thế mà em thấy nó có 1 tẹo tèo teo là giống với gà rừng thôi, đó là mắt đỏ. nhưng mà vì điều kiện khó kiếm nên để lại nuôi cho em trống có bạn thôi chứ ko nó vào xoong rồi.

12. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    em thì nuôi gà lai thôi anh ơi, nhưng theo em thấy thì đây là gà rừng lai theo khái niện của anh nguyendinhtrang

13. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    thấy đa số những người bán gà rừng khi được hỏi là gà rặt hay không đều trả lời là gà nuôi từ trứng nhặt ngoài rừng....đây là bài ca muôn thuở của các anh chị đi lừa người khác....ở đà nẵng mình cũng đã đi hỏi qua 1 số chổ nhìn thì lai rành rành ,giọng gáy ( ò ó o o o ) nhưng hỏi tới đều là rặt cả...đến nổi mình ôm con mồi lai mặt đen dáng tre chỉ có mỗi cái tích trắng đem đi đá chơi thì các chú bác cứ đè đó mà phán là gà rừng mình nói gà lai thì họ hỏi gà lai là gà gì...đến khổ.....còn có người mình hỏi gà rặt là ntn họ lại nói gà rặt là thịt phải đen...mồng dâu ??? biết bay ( ???) ....cũng vì thế giá cả rất phải chăng....đến nãn

14. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Tại họ chưa vào trang ABV vào chuyên mục gà rừng và quan trọng là họ chưa được bác Trăng giới thiệu gà từ Vũ Trụ của bác (đúng không bác Trăng he.he.he)

15. garungks

garungks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    nhìn đẹp,em nghĩ con gà mà mọc long chân thì nó lai gà tre trân châu đó,em củng có giông như thế

16. trihuynh

trihuynh Guest

Theo mình thì mấy con gà của bác namquoc có máu gà ác loại gà ác có lông chân (gà ác có 2 loại loại có lông chân và loại không có lông chân loại có lông chân thường to con và chân cao hơn loại không có lông chân) thường thì gà ác lai 25 % trở xuống chân chỉ có 4 ngón.
    Đây là hình gà ác có lông chân

17. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    kg biêt lai thế nào vì mua ở chợ...2 mái thì tặng minhquynh 1 con không có lông ở chân, mình nuôi con có lông chân cho nó lớn rồi lai với rừng rặc xem gà lai có đẹp không. Mục đích chọn 1 con lai thật đẹp nuôi cảnh mà. Gà rặc nhát người quá nuôi cảnh cũng không được! Khi con gà trống lớn lên thì sẽ biết được phần nào gà này là gà rừng lai với gà nào. Đây là trống tai đỏ F? ngoài Bắc cũng ít người có. 1 anh bạn ở Hà Giang có 1 con F tai đỏ trông như Sumo mà vẫn bắt rất dính gà rừng rặc tai đỏ

catphusa, ToanTuyenQuang and Tí Cua like this.