Goldfinch mule ?

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi Nam_binhduong, 31/10/12.

1. Nam_binhduong

Nam_binhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,398
    Xin chào các anh chị !

Mình trước giờ chỉ chơi chim rừng chưa nuôi chim yến hót bao giờ nên ko hiểu 1 chuyện nên muốn nhờ anh chi tư vấn giúp. Hôm trước mình có người bạn đem từ nước ngoài về tặng cho 1 em Goldfinch mule và 1 Housefinch mule, bạn mình bảo đây là con lai của dòng Finch và Canary khá là quý hiếm. Tuy nhiên vì hiểu biết về kiến thức quá hạn hẹp nên mình ko hiểu được giá trị của 2 em này, vì vậy mình đăng bài này mong được các nghệ nhân về yến hót chỉ giáo cho mình ít thông tin về dòng mule này với, tại sao các nhà lai tạo lại lai 2 dòng khác nhau vì theo mình biết thì khi lai 2 dòng khác nhau sẽ tạo ra con lai bất thụ. Các nhà lai tạo chắc chắn phải có nguyên nhân gì mới quyết định cho lai như vậy, con lai sẽ có những điểm mạnh nào? Mình có tìm hiểu thông tin trên mạng nhưng vì trước chưa nuôi yến nên mình khó so sánh và hiểu rõ được. Mong các cao nhân chỉ giáo!

Thanks!

2. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Chào bạn.
    Mình xin trình bày hiểu biết sơ của mình về con goldfinch này, vì con kia mình mù tịt.
    _Goldfinch hay còn gọi là bảy màu Châu Âu hay sẻ cánh vàng.
    _là dòng Sẻ được nuội phổ biến ở các nước, bạn của bạn nói đây là dòng chim hiếm là rất đúng vì ở VN chẳng mấy ai nuôi còn ở nước ngoài thì hết sức bình thường...hhehe
    _Đây là dòng finch nuôi sinh sản trong lồng dễ dàng và có khả năng hót như yến.
    _nhưng có lẽ (theo nhận định của mình) dòng chim này không phù hợp với sở thích người VN.
    _cách đây 10 năm có bác sĩ Thông có 1 cặp nhưng ko biết kết cục thế nào.
    _cách lai chéo giữa canary vs goldfinch này là khá phổ biến và dễ dàng, có lẽ mục đích của người nuôi là tạo nên 1 dòng lai hót hay vs lạ mắt

Goldfinch :
    con lai canary vs goldfinchs
    [video=youtube;RBu9Q4l2cNg]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=RBu9Q4l2cNg[/video]

vietphanrang and Nam_binhduong like this.
  3. Nam_binhduong

Nam_binhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,398
    Cảm ơn nhưng thông tin của anh Black_Canary rất nhiều, anh có giúp mình phân tích tại sao lại không phù hợp với sở thích người VN mình được không anh ( theo quan điểm của anh )

Thanks anh!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:21 PM ----------

"The final product should be beautiful unique birds that are powerful singers singing both wild finch notes and strong trills that will be very healthy due to the crossing of different bloodlines AKA hybrid vigor."

Nguồn Charles "Doc Frankenstien" Loukeris http://www.freewebs.com/charlies-song-birds/basicmulebreeding.htm

Mình tìm được thông tin này, họ nói rằng sản phẩm cuối cùng là con lai xinh đẹp có giọng hót hay, cao và sức khỏe tốt, có anh chị nào có kinh nghiệm về chuyện này ko? Nếu vậy thì quá tuyệt vời rồi...

Thanks!

4. Shopcanarybirds

Shopcanarybirds Active Member

Thích đã nhận:
    44
    mình đã nhập đc 2 em về việtnam 1 là goldfinch x canary 2 là hooded siskin x canary cả 2 dòng này hót rất hay.mình vẫn còn giữ lại 1 con để chơi.nhưng loại này chỉ chơi hót thôi không nuôi đẻ đc.