Goldfish nhà em

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi Togiakien, 5/11/08.

1. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Giới thiệu với các anh/chị đám ba đuôi nhà em
    Hồ nuôi: 80x40x40
    Máy lọc: RS 2680F, khay lọc 3 ngăn
    Cá:
    - 2 oranda cam: 2 em này lúc mới bắt về khoảng 6 cm, nuôi hơn 2 năm mà mới được 12 cm thôi. Lúc trước cho chúng ở hồ 60x35x35 chung với 2 oranda cam khác cùng bầy và 1 em hạc đỉnh hồng bé hơn. 2 em oranda và em hạc đỉnh hồng die rồi. Còn 2 vợ chồng em 'độc nhãn long' và 'bé bự' thôi. Em độc nhãn long còn một mắt do bảo vệ em bé bự đánh nhau với con chùi kiếng, bị con chùi kiếng hun qua trời mất con mắt luôn. Em hạc đĩnh hồng die cũng vì cái con chùi kiếng này. Tức qua cho em chùi kiếng vô chùa tu luôn. Hai vợ chồng này đẻ được vài lứa rồi nhưng mà không có biết nuôi mà cũng không có điều kiện để nuôi nên bỏ hết mấy đám trứng (tiếc quá trời).
    Hai vợ chồng nó đây (cưng tụi nó nhất nhà):
    Em độc nhãn long:
    Em bé bự -happy
    - 2 ranchu: 2 vợ chồng này mới nuôi được khoảng 2 tháng, chồng (màu đen cam khoảng 7-8cm) còn vợ (màu đỏ khoảng 8-9cm)
    - 1 oranda ngũ hoa: bé này khoảng 12 cm mới nuôi được vài tuần
    Cảm ơn các anh/chị đã quan tâm

2. wellwin

wellwin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ca cua bac dep qua, nhat la 2 con Ranchu. Hinh nhu con mai mau vàng lưng không được cong đều cho lắm. Em cũng tính kiếm 2 em Ranchu nhưng không biết mua chỗ nào có cá đẹp. Mong bác chỉ bảo cho. Thanks bác trước.

3. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn đẹp, mình rất khoái. Nền bể bạn để không hả? Không trang trí gì à?

4. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũng không có kinh nghiệm nhiều trong việc nuôi và chọn ranchu, đúng như bạn nói lưng con mái bị gãy. Con trống cũng bị gãy đó nhưng ít hơn. Hồi mình mua 2 em này ở Sơn Hà 2 (tiệm thứ 3 từ ngã tư Lý chiến thắng Nguyễn Thông), giá 60k/em. Vài tuần sau ra thì thấy hết rồi.
    Theo mình nếu bạn thấy con cá đó thích thì cứ đem về nuôi thôi, tại mình nuôi chơi cho vui chứ không phải pro chuyên nghiệp. Nếu muốn lựa ranchu chuẩn bạn có thể tham khảo các sư phụ trên diễn đàn này. Trên đây nhiều cao thủ lắm.:):):)
    Mong các cao thủ góp ý thêm
    Trước đây mình cũng rải sỏi và san hô, hồ cũng có trang trí nhưng thấy dọn dẹp cực quá nên bỏ hết và đổi qua dùng khay lọc 3 ngăn cho tiện.

Last edited: 5/11/08
  5. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    Trước đây mình cũng rải sỏi và san hô, hồ cũng có trang trí nhưng thấy dọn dẹp cực quá nên bỏ hết và đổi qua dùng khay lọc 3 ngăn cho tiện.

6. wellwin

wellwin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác đã nhiệt tình chỉ bảo. Mấy hôm nay em cũng ra Sơn Hà coi cá. Nhưng em không thấy con nào đẹp cả. Mà giá bây giờ mắc hơn hay sao ấy, Ranchu thì em nào cũng 100k/e. Hic hic.

7. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    Giá cả thay đổi bạn ơi, lâu lâu bạn chịu khó dạo quanh mấy tiệm cá thế nào cũng có lúc gặp cá vừa ý thôi. Chúc bạn sớm có cá đẹp để nuôi. Thân

8. no72

no72 Member

Thích đã nhận:
    0
    hic cá đẹp quá, mình mê nhất là cá vàng