Góp ý cho hồ thủy sinh (kiêm luôn hồ ươm)

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi ungdungtutai, 30/7/08.

1. ungdungtutai

ungdungtutai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ 3 tháng (60x40x50); mới cắt, trồng lại 1 số cây. Khá lộn xộn. Mọi người góp ý giúp
    Không CO2 nên TTN mãi không thèm bò
    nền mua Lý Vũ, lớp trên trải lớp "sỏi suối" (nghe người bán ở Nguyễn Thông nói thế). Chẳng biết sao không trồng đuợc các cây có màu đỏ (đã thử qua 34 loại, thường là chết hay không phát triển mặc dù có bổ sung phân nước). Có quạt mát (nhiệt độ: 27-28). Đèn 2 bóng Jebo (20W) 6t

2. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    trân châu không bò chắc nó sợ ngư ông , ổng nhìn chằm chằm làm sao nó dám bò ...
    theo mình do thiếu sáng, có thể là đèn để cao quá đánh không tới, theo kinh nghiệm của mình thì TCN ưa as mạnh, as mạnh thì cây gì cũng dễ quang hợp, mà dễ quang hợp là dễ hấp thụ phân (nhất là phân nước). nên cho C02 . theo mình cứ thiếu 1 trong 3 món là hồ sẽ khập khiểng ngay. 3 món : AS, C02, Phân

3. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đá bạn mua ỡ đâu vậy đẹp đó ( nhưng sao mình nhìn gióng cái hòn non bộ wá hà hehehè nhỵn sét cá nhân thui ) nhưng nói chung là đẹp em cũng đang mơ một cái hồ như vậy mà làm hoài ko được ........!

4. ungdungtutai

Thích đã nhận:
    0
    đúng là bạn tinh thật, mình đặt vào đó hòn non bộ (do cũng mê chơi hòn non bộ), làm xong rồi mới thấy là nếu đặt lệch sang 1 bên sẽ đẹp hơn

5. ungdungtutai

Thích đã nhận:
    0
    mình đang sử dụng thử CO2 dạng viên nhưng có vẻ không thấy tác dụng chắc phải sắm thêm 1 bình CO2 nữa (lại tốn tiền đây)

6. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nền lí vũ thì ok rồi,lớp sỏi suối rải đúng cách đấy .à ờ có lẽ nào cây cối nó sợ ngư ông thật hì hì. đá của bạn chắc là đá nhũ được chế tác làm non bộ phải không?đèn này có màu tím lạ thật!bạn xem lại đèn và đá đi nhé

7. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy hồ bạn vậy là ok rùi nhưng mình thấy bạn để những bức tượng trong hồ ko được đẹp cho lắm, tốt nhất là lên bỏ ra thì đẹp hẳn so với trước kia.

8. HongMaLuu

HongMaLuu Member

Thích đã nhận:
    12
    Nhiền hồ của bạn sao minh nhớ máy cái hồ sơ khai lúc mình quá....làm đi làm lại....trồng đi trồng lại....(nhất là TCN và những cây màu đỏ như Hồng Hồ Điệp)........ko lên màu..ko bò...tất cả điều do thiếu một bình Co2 và một cái bình lọc nuớc xịn....
    Nhưng giờ theo năm tháng những thức đó đã được khắc phục...nhịn nhịn một thời gian là có tiền mua bình.....tìm tòi nghiên cứu rồi cũng làm được một cái lọc theo kiểu HAVATE như bản thiết kế trên diễn đàn bằng ống nước PVC .......mong rằng bạn cũng sắm thêm được thêm "hai món" quang trọng này.....chúc bạn thành công.....

9. duongbienpt

duongbienpt Active Member

Thích đã nhận:
    91
    Có phải loại sỏi bạn đang dùng có màu hồng phải không? nếu đúng là nó thì TCN thua (đó là kinh nghiệm của riêng mình thôi nhé).Đây là loại sỏi trước đây mình dùng để thả nền nuôi cá la hán, nó có tác dụng nâng cao PH khá tốt, thêm một điều nữa, đây là loại sỏi được nghiền nát bằng máy do đó nó có các cạnh bén, khi bạn rải nền chúng nằm xếp lớp chồng lên nhau khá khít, rất khó cho TCN đâm rể, vì vậy chúng không thể phát triển được. Nhưng nếu bây giờ, sau ba tháng bạn có thay lại lớp sỏi mặt thì TCN cũng không thể bò được nữa, vì phân nền đã không còn đủ sức để cho bạn một thảm nềnTCN như mong ước. thôi thì chờ setup hồ khác vậy, lúc đó bạn nên dùng loại sỏi trứng ba màu ở cỏ dại có bán .Chúc bạn có hồ đẹp.

10. Des-Rồng

Des-Rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Bạn chơi toàn là mấy chú cá dữ nên chắc hồ không có một chú ốc nào ngóc đầu lên luôn, không bù cho hồ em nuôi tép nên toàn thấy ốc không...

11. Kobevn

Kobevn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đúng là nhũ thạch thì không nên dùng vì loại đá rất dễ làm cho nước cứng hơn--> cây khó phát triển.