Góp ý giúp e hồ cá ngoài trời nên nuôi cá gì?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hook, 18/2/12.

1. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau mấy năm bỏ không, em mới dọn lại cái hồ trước sân :x
    [IMGO]http://i729.photobucket.com/albums/ww296/hook2311/18022012052.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://i729.photobucket.com/albums/ww296/hook2311/18022012046.jpg[/IMGO]

Bây giờ tới công đoạn nuôi cá [-( vì hồ em ko có lọc, ko có sủi nên mấy bác tư vấn giúp em nên nuôi cá gì khỏe, sống dai, chịu lạnh với... lâu lâu vớt lên làm thịt đc càng tốt =P~=P~

Thêm hình :devil:
    [IMGO]http://i729.photobucket.com/albums/ww296/hook2311/18022012050.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://i729.photobucket.com/albums/ww296/hook2311/18022012049.jpg[/IMGO]

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    NGay ý của mình luôn hihi, nhà mình có cái bể ngoài trời ( tháng tới xây thêm 1 bể), cái bể cảu mình giờ đang có 8 em tai tượng ( loại làm thịt nhá) bằng bàn tay gòi , cá điêu hồng và cá phi Đài LOan cũng to to rồi , kissing fish, cá chép nhật , cá sặc, cá trắm cỏ,......mỗi loại khoảng 10-15 con thôi ah , thấy vậy chứ khiếp đó bác .
    GIờ đang dưỡng 8 em hồng tượng ( 3 ngón rồi nhé) 20 con điêu hồng và khoảng 5 em chép nhật .......chuẩn bị cho hồ xi măng mới chuẩn bị khai trương đó bác hihi.
    Nuôi ghép , cái bể cuả mình ghép vậy cũng hay bác ơi , cá phi đài loan đã vớt ăn được 1 lần rồi bác , cá nhỏ để lại và chiêm cá mới vào thêm , điêu hồng thì sắp .....mỗi tội cá tai tượng lâu lớn khiếp , khi rước về size có bằng ngón cái , 1 năm gòi mà chỉ bằng bàn tay thôi ạh.
    CŨng may , nhà có nuôi bèo tấm nên cho tụi nó ăn xen kẻ ( với rau ngót trồng trong chậu), có vài con chép thường và 1 đôi cá mập bạc nữa nhé.
    Vậy mà còn tham lam , định mua thêm vài con cá bông lau về nuôi ( mai mốt nấu canh chua hí hí) , thiệt là tham , ngày nào cũng rút nước và chăm nước mới hết, toàn cá tạp , cho ăn nhiều ( bệnh cưng cá ) nên cuối ngày là vội thay bác ơi, quân số đông thế mà , bể có 2m chiều dài và 80cm chiều cao thôi ah , rộng mỗi 1m .

3. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của bác nhỏ mà nuôi nhiều quá nhỉ, mấy em đó có hay đánh nhau ko bác? em chắc ko có điều kiện với thời gian nuôi nhiều như vậy rồi, chắc nuôi khoảng 10 em thôi, đang phân vân giữa tai tượng ta, cá chép... bác gợi ý thêm cá phi với điêu hồng làm em càng phân vân nữa đây, hì hì. Ah, nếu có ít thời gian thì nên mua cái gì cho cá ăn cho tiện đây bác?

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Trời , tụi nó toàn ăn thức ăn viên bạn ơi , bởi vậy , cứ cầm 1 nắm thức ăn , quăng xuống , thấy tụi nó táp lia lịa là được, rãnh thì ngó mắt quan sát tình hình chút thôi .
    Cá chép ăn thịt đâu có ngon j nhiều bác ơi , trong mấy nhóc thì thích nhất là điêu hồng , nó thịt ngon , lẹ lớn ( cá phi cũng vậy nhưng không ngon bằng) , cứ quăng xuống là nháo nhào lên nhau tranh mồi .
    CÁi hồ rộng vậy mà nuôi ít , thấy hơi phí , mình nuôi nhiều nhưng bù lại biết lượng thức ăn , khả năng dụng mồi , và quan trọng là thay nước mỗi ngày.

5. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Bác ơi search cái loại lọc dàn mưa mà thiết kế 1 cái bác ạ.. cũng dễ làm thôi ,nhưng mà hồ ngoài trời dùng hiệu quả lắm ! Nuôi chép với tai tượng là khỏe nhất

6. taukilan

taukilan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    NUÔI CÁ KOI LÀ ĐẸP NHẤT.HIHIHI:laughing::p

7. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay tham khảo ý kiến mấy người nuôi cá chỗ em rồi, ở Lâm Đồng em lạnh lắm chỉ nên nuôi cá chép thôi, để mai ra chợ kiếm vài cá chép về thả trước xem sao, chắc mua thêm 1 em điêu hồng nuôi thử nữa, tại em thích ăn canh chua lắm, hì hì.

Em cũng muốn thiết kế 1 cái lọc lắm, mà hồ em ở xa trước sân phải câu điện lằng nhằng quá, chỗ em mưa ẩm ướt nhiều, em ngại rò rỉ điện nữa, hixhix.
    Xúi dại nè, hehe

8. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cá vàng size to đi bạn , đứng trên nhìn xuống trông như lợn con :x

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    BÁc ở xa vậy ah ? khổ thiệt .Bác ấy muốn nuôi cá cho có ( khỏi trống hồ) và là cá thịt mấy bác ơi .
    Điêu hồng là cichlid đó bác ơi , mà cichlid thì chịu lạnh kém , ở mức 20-25 cá sẽ bỏ ăn và dưới 18 hay 15 độ cá sẽ ngủ đông tạm thời thậm chí chết bác ơi.
    Cá vàng chịu lạnh tốt , có thể đến -2 độ lận bạn ơi , nhưng quá mức 20 cũng lâm vào trạng thái nghĩ, ko hoạt động nhiều và hạn chế ăn dù nó tạp.Hơn nữa cá vàng khi đã nuôi là mình nó với cá chép hay những con như tụi nó , có cichlid vô cả cá phi hay điêu hồng cũng te tua vây kì ( vì ăn tạp và chậm chạp)

10. hook

hook Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới đi bắt 5 con cá chép về hôm qua, to nhỏ đủ cả, mà sao tụi nó nhát quá mấy bác ơi, từ hôm qua tới giờ rồi, hễ cứ thấy ngừoi là nó bơi loạn xạ rồi nằm im 1 chỗ, ném thức ăn xuống cũng ko thèm ăn luôn, huhuhu.

11. tuyenvv

tuyenvv New Member

Thích đã nhận:
    1
    Kinh nghiệm lên nuôi cá chép vẩy rồng, rất khỏe, chiu lanh va môi trường k cần sạch sẽ lắm, tôi có 3 chú nuối dc 3 tháng nay, một hôm bể bị vỡ vì một số nguyên nhân, đi làm suốt lên k có thời gian làm lại, tôi bỏ 3 chú ra cái chậu thau nuôi và 3 ngày cho an lần, tới nay cũng dc 20 day uj, vẫn khỏe và ngon lành, khi nào nước nc bẩn quá thì cá sẽ nổi lên mặt (đáy tới mặt thì cao có 17cm thui...hêh), lúc đó dùng vòi bơm trực tiếp nước máy vào để tràn ra và một lúc nước mới sẽ chiếm chố nc cũ, cá vẫn ngon và hong vấn đề (thực ra tôi cũng k định luôi nữa, vất lung tung thế ma chúng k chết.hehe)===> Luôi loại đó là ok, hồ đó của bạn mà có 20 chú xanh đỏ tím vàng thì tuyệt vời,cò khi bỏ cả vợ ra đó mắc màn luôn y chú.hihih.chúc bạn thành công (giải pháp chỉ có chép vẩy rồng là tối ưu thui, tôi cam đoan đó,vủa rẻ và lại đẹp,sống bền bỉ và chiu dc lạnh)

12. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    tiếc rằng nếu hồ bạn có hệ thống lọc thì nuôi chép koi là hoàn hảo,còn nếu không bạn thả vài em sạch,bảy màu vào cho vui mắt.chúc bạn vui!

13. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Dây điện thì có mỗi 1 dây của máy bơm thôi mà bác đơn giản vô cùng ( lười như e mà còn làm đc =)) e nghĩ mình chơi ở đây kể cả là bể ngoài trời thì cũng là "cá cảnh" , cá phải đẹp sống khỏe , nước phải trong 1 tí, thậm chí là phải tốt chả hạn :)) hehe
    Bể cá ngoài trời thì phần lọc vi sinh nó chính là cái bể luôn rồi hehe nên bác k làm thêm cũng ok
    Còn vde cá bác nhát với k ăn thì bác cứ ytam k sao đâu . Cá mới thả nó thế mà khoảng 1 tuần quen bể thì khéo thò tay xuống nó cũng đớp =))