Góp ý về chức năng sửa bài viết

Thảo luận trong 'Thông báo - Hoạt động - Góp ý' bắt đầu bởi udisara, 19/11/12.

1. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Thân gửi BQT

Em muốn góp ý về vấn đề sửa bài viết.

Mặc định của forum vbb 4.x là bài viết sau khi post 5 phút sẽ không sửa dc nữa hoặc do admin set quyền không cho mem sửa bài viết sau khi post...

Thực tế cho thấy người đọc thường quan tâm đến trang 1 của bài viết (bài viết đầu tiên trong topic) vì thế nếu mem có thể sửa update bài viết ở trang 1 sẽ rất thuận tiện cho khách ghé thăm đọc bài tìm hiểu thông tin...

Bàn thân em cũng là admin của nhiều site, nay em mới tập nuôi bồ câu em có tham gia forum bocauvietnam nhưng bên đó toàn bác già bảo thủ em góp ý thì ban nick em luôn... Em hi vọng Ban quản trị aquabird là những người nhìn xa trông rộng hiểu biết mà lắng nghe những lời góp ý chân thành từ member để phát triển forum hơn nữa để những người yêu thích chim như em có 1 sân chơi bổ ích để thảo luận trao đổi kinh nghiệm về chim cảnh nói riêng và sinh vật cảnh nói chung...

Em xin chân thành cảm ơn!

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Không thể làm như bạn yêu cầu được. Thử nghĩ nếu có 1 ai đó viết bài nói xấu bạn, bạn kiện lên ban quản trị, khi BQT vào xem thì không thấy gì vì người đó đã sửa bài rồi, thành ra lại là bạn vu cáo người ta !
    Bút sa gà chết là nguyên tắc cơ bản của tất cả các chuyện viết lách

GHT thích bài này.
  3. udisara

Thích đã nhận:
    128
    - Thứ nhất: Tại sao hầu hết các forum họ cho member quyền sửa bài viết? Đó là quyền tự do ngôn lộn và việc đó sẽ giúp member chăm chút update cho topic của mình
    - Thứ hai: Nếu bạn muốn kiện ai nói xấu bạn thì bạn có thể chụp ảnh màn hình topic đó lại rồi tố cáo, bằng chứng rõ ràng 0 thể trối cãi dc.
    - Thứ 3: Khi sửa bài dưới mỗi bài viết sẽ có dòng chữ nghiên "sửa bởi xyz, ngày tháng sửa..."

Như thế bạn đã hiểu ra vấn đề chưa?

Không tin thì admin có thể đi tham khảo rất rất nhiều các forum nổi tiếng khác đều cho member sửa bài viết: Ví dụ: tinhte.vn sonyviet.vn vozforum...

phongkutemc thích bài này.
  4. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    - Quyền tự do ngôn luận phải gắn liền với trách nhiệm, cho phép mem sửa bài tức là tạo cơ hội cho người xấu rũ bỏ trách nhiệm khi phát ngôn linh tinh. Còn nếu mem muốn trau chút bài viết của mình thì có thể soạn trước bằng word, chỉnh sửa cẩn thận rồi mới post.
    - Ở diễn đàn này rất nhiều mem lớn tuổi (cũng già không kém gì bên forum gì đó đâu), thuộc thế hệ không quen sử dụng máy tính. Không phải ai cũng biết cách chụp màn hình và có sẵn phương tiện chụp màn hình.
    - Dòng chữ đó chỉ nói lên là bài đã sửa, không cho biết trước khi sửa bài đó như thế nào.

Last edited: 20/11/12
    GHT thích bài này.
  5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thực ra thì mỗi diễn đàn có một định hướng riêng và phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nhau. Cũng có thể một ngày nào đó ABV cũng sẽ có những định hướng mới.

GHT, phongkutemc and udisara like this.
  6. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Ha ha =)) Chính bạn đang phản bác lại chính bạn kìa, hài thiệc

Nhìn bên dưới bài viết của bạn có dòng chữ

Điều đó chứng tỏ là gì?

7. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Sửa trong vòng 5 phút sau khi post khác với sửa để update bài viết trong trang 1 vì sau khi post vài phút thường chưa có người đọc. Chúng ta đang nói về yêu cầu của bạn là update bài viết ở đầu tiên khi đã có nhiều bài khác, nhiều trang.

Bạn lưu ý cách hành văn trong các bài viết của mình, không nên nói xấu quản trị diễn đàn khác ở ABV. Ngoài ra Admin của ABV chắc còn già hơn admin của diễn đàn kia đấy.

GHT and phongkutemc like this.