Gót chân cổ chân chào mào bị xưng?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi shinichi1412, 11/9/07.

1. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    em có con chào mào nuôi đươc 5 mùa rồi gần đây thấy ở gót chân(cổ chân) của nó bị sưng to mỗi khi nhảy lên cầu thường nhấp nhấp chân ( chắc bị đau) em không hiểu nguyên nhân sao mà nó bị như vậy . nếu bạn nào biết lý do hoặc có kinh nghiệm xin chi mình cách chữa trị .rất tiếc là em không có hình để pots b-(

2. Chào Mào BD

Chào Mào BD Member

Thích đã nhận:
    1
    Như thế này nha, có rất nhiều nguyên nhân:
    1) Có thể do con chim này đem đi đánh ở rừng nó gặp con cm nào và đá nhiều quá --> xưng chân !
    2) Có thể do chuột dột nhập vào và gây rối !
    3) Do cầu chim đứng có ván đề ( mình cũng bị kiễu này --> khi cầu dài quá --> ta cưa bớt và dàn keo ko kĩ làm hỡ --> chim đậu chỗ đó dính móng vào và nhãy ra bị vướn và xưng móng)
    .............................................
    cách chữa thì có thể bạn xức cho nó thuốc giảm đau và trùm kín lồng để nó đc nghỉ ngơi , theo mình nên bổ sung thêm can xi cho nó chắc xương và móng ! :D
    Thân :x

3. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    2 nguyên nhân trên thì chắc không phải rùi chỉ có thể là nó bị mắc vào nan lồng hoặc khe của cây cầu em cũng thấy nó bớt bớt rồi chỗ sưng giờ nó chai rồi những vẫn thấy sương dù sao cũng cám ơn lời khuyên của bạn .thân

4. chaomao_tayninh

chaomao_tayninh Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim của bạn bị bệnh i như gà con nổi trái sưng đỏ Bạn nên cho uống kháng sinh kèm với vitamin c và bôi thêm thuốc trị trái gà hoặc lọ milan màu xanh có bán ở quầy thuốc tây điều trị từ 3 > 5 ngày thì bớt bệnh
    Chúc bạn thành công. Thân chào !

5. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tiện đây các bác cho em hỏi sao con chào mào em(chim bánh tẻ) 1 mắt nó càng ngày càng mờ đục đi với có cách gì chưa khỏi ko.thank

6. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn cho CM ăn thêm ớt nhé ( ớt càng cay càng tốt ) .

7. dunghghghg

dunghghghg Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 2 con chào mào con nuôi từ nhỏ được 3 tuần. Tự nhiên có 1 con bị liệt chân ko nhảy được. mấy hôm sau con kia bị nốt. ai bít chỉ em cách chữa với.

8. thegioi_chim

thegioi_chim Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mjnh` hỏi ban. Trường Giang cho chjm CM ăn ớt có tác dụng gj` dzay^. ban.:confused:

9. Manxadaica

Manxadaica Member

Thích đã nhận:
    0
    Ớt là loại trái cây mà chào mào thích nhất.Và trong ớt cũng có vitamin A nữa.Cũng tốt cho mắt mà.HII

10. luunguyenhiep

luunguyenhiep Member

Thích đã nhận:
    1
    con chào mào nhà e bị liệt chân, (1.5 tháng tuổi)ăn vẫn bình thường, nhưng ko đi lại được, mong các bác chuẩn đoán bệnh của nó với ạ. THANKS

11. cumi

cumi Member

Thích đã nhận:
    15
    cho mình xin lỗi vì rất bận nên không gửi bài được
    nhà mình cũng có con chào mào bi liêt chân đã nuôi hai mùa rồi nhưng bi liệt rồi chữa mãi không khỏi cho mình hỏi chouong thuốc gì thì nhanh khỏi xin cảm ơn

12. hiehnhomsuzu

hiehnhomsuzu Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có con CM được 3 mùa rồi.nhưng bây giờ nó đang bị rụng nông đầu.ko biết làm thế nào cho nó mọc lại bây giờ?mong mọi người rúp.

13. jankazang

jankazang New Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn ớt có khi nào cay quá nó lăn đùng ra chết thì toi !!!

14. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi trc nhà e cũng nuôi chào mào,rồi tự dưng bị liệt 1 chân,ko đậu đc trên cầu mà ăn uống.này nào cũng fải bón cho cám và nước,B1.sau đó bận quá nên để chết mất.tiếc lắm.bác fóng sinh đi

15. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn kiểm tra

1- Nếu chỗ sưng có mủ thì dùng kim tiêm sạch khêu cho thoát mủ đi. Nhớ sát trùng cẩn thận bằng cồn trước và sau khi khêu. Nên mở rộng lỗ cho thoát mủ nhanh và không bị bít lại sưng tiếp.
    2- Nếu chỗ sưng không có mủ nhưng cứng (chai) thì chim đã bị u bã đậu. Nguyên nhân nó bị vật lạ ( gai, mẩu nan nhọn của cầu đỗ ) đâm vào. Do không phát hiện và lấy ra kip nên tạo nên u cứng như vậy. Cách chữa: Bạn dùng mũi dao sắc và nhọn cắt lạng phần cứng đi, nạo sạch tâm của chỗ u đó . (trong y tế có loại dao nạo như cái lấy ráy tai để làm việc này) Sát trùng vết mổ sạch, nhớ vệ sinh lồng chim thật kỹ hơn . Như thế vài ngày sẽ khỏi.