Green Arowana Club

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi hungdt, 24/11/06.

1. hungdt

hungdt Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy những người nuôi Thanh Long thường là những người mới nuôi các rồng để sau đó chuyển sang nuôi những loại khác giá trị cáo hơn vì vậy thường không có kinh nghiệm nuôi, nên mình có ý nghĩ tạo ra topic này để mọi người nuôi thanh long cùng post các của mình và điều kiện nuôi, chế độ ăn uống để những người mới tập nuôi sẽ có cái nhìn chung và dễ so sánh hơn và mọi người sẽ chỉ giáo cho nhau chứ như mình hồi mới nuôi cũng chỉ đi tìm những bài viết về thanh long để đọc nhưng không thấy nhiều mà thường là những loại rất đẹp như KLHV và KLQB.... nếu so TL với mấy loại đó thì buồn lằm :) Hy vọng mọi người hưởng ứng và tạo ra một số topic về các loại khác như QB, KLHV.... để mọi người dễ tham khảo.
    Đây là em TL của mình mua được 1 tháng hiện dài khoảng 17-18 CM
    Hồ nuôi 1mx0.4x0.6 nước cao 0.35m
    Thức ăn cá con, lúc nào cũng có sẵn cá con trong hồ
    1 tuần thay nước một lần mỗi lần thay 1/3 hồ. Hình chụp không có đèn flash (chỉ bật đèn hồ)
    Đèn neon Điện Quang
    Nhà mình ở GV nên phải nuôi bằng nước giếng nhưng mình đã chỉnh pH lên 6.5-7.0

binhyen, honhorung, bachua and 3 others like this.
  2. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình ủng hộ ý hay này, cá của mình cũng mới post lên.
    Cá đẹp đó, AE mình cùng thi nuôi cá TL nhé.
    Cá của mình: 20-22 cm (Thanh long của namnh ; tháng sau update lại nhé)
    Kích thước hồ: 1.5 x40(rộng) x 50(cao); dùng đèn Jebo/TFC có thay đổi, mực nước tối đa; oxi, lọc 24/24
    Thức ăn: gián, thằn lằn, tôm, cá mồi cho ăn ngày 1 lần số lượng tùy hỷ.
    Mình thấy để đèn này cá lên màu tím hơi nhạt.

3. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    @hungdt: Bạn tính biến cá của bạn thành thùng phi biết bơi à ??? cho ăn vừa đủ thôi bạn nhé , nên đa dạng thức ăn nha . Sau này cá lên màu mới đẹp
    Sau lại buồn vậy bạn ???? Đối với mình cá Rồng nào cũng như nhau thôi đừng phân biệt nha bạn
    Hồ của bạn hơi nhỏ đấy , khi nào có điều kiện thì nên đổi hồ lớn hơn nha
    Cá của bạn có tương lai đó

4. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chú Thanh long của bạn đẹp lắm. Nếu không đi từ Thanh long thì lúc sang Hồng long hoặc Qb dễ phải trả giá lắm Bạn ơi. Ngày trước tôi cũng chỉ mong có một em Thanh long đẹp như của Bạn vậy. Hầu hết Anh em trong 4rum mình đều có xuất phát điểm giống nhau thôi mà.:applause: :applause: :applause:

nguyenngocdung thích bài này.
  5. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    ý tưỡng của anh hay lắm chúc mừng anh có con cá đẹp.con cá của anh mua ở đâu vậy.em thấy trên thị trường có rất nhiều loại thanh long.

6. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cho cháu hỏi TL khoảng bao nhiêu tiền 1 con,gia đình cháu đang nuôi 1 con KL Úc định chuyển sang nuôi TL ạ

7. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    @thanhphu : TL giá ở tpHCM thì cũng chỉ tầm 1t->1t5 thôi
    Có bán ở Lưu Xuân Tính đấy , Khi mua nhớ trả giá nha
    Chúc cháu kiếm được 1 con Thanh Long đẹp

8. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm bữa mình ghé khu nguyễn thông có bán 1 con TL khoảng 20 cm cũng đẹp giá 700

9. hungdt

hungdt Member

Thích đã nhận:
    6
    Gia TL cỡ con này ở TP HCM thi chi 700 thoi ! Vi minh cung mua con nay 700. Xin hoi ca ban o Lưu Xuân Tín là ở chỗ nào vậy ? mình chi muốn coi chơi thôi nhưng nghe nó nhiều mà không biét chỗ này

10. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng hoàn toàn ủng hộ topic này. Tất nhiên là với KLHV, Hồng Long và Quá bối thì rõ là ai mà chẳng thích. Khổ cái là túi tiền của mình "nó chưa thích" nên đành phải ngậm ngùi ta đi từ TL lên vậy.

Mình cũng có 1 chú thanh hồng cỡ 20 cm. Phải cái nó lại nhát có khi còn hơn con cáy nên mình đặt nó là "thanh bảo kê". Suốt ngày chỉ chúi vào góc máy lọc. Từ hôm rước em nó về đến nay cũng phải đến hơn hai tháng rồi mà tình trạng vẫn cứ "chúi". Em cũng muốn cho ăn tôm, gián nhưng nó không ăn nên đành phải cho nó xơi cá mồi. Thả cả túi nylon cỡ đến 20 con vào bể, muốn ăn đến bao giờ thì ăn miễn là chú đừng ra đi.
    Các cao nhân có cao kiến gì giúp em với để "thanh bảo kê" của em thoát khỏi tình trạng "chúi" này với.

(Cá ơi cá mày bơi cho tao xem)

11. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    mình ko phải cao nhân nhưng cũng có ý kiến ý còi 1 chút :)
    mình mua 1 con TL cách nay gần 2 tháng , khi mua cá nhác lắm vì để chỗ ít người qua lại và cho ăn giống như bạn vậy , đem về bỏ vô hồ chung với con la hán ( có vách kiếng ngăn) con LH trợn mắt nhìn là con TL chạy có cờ , qua ngày sau bị rớt đuôi luôn:) sau đó bỏ con TL vào hồ dài 0.6 m ngang 0.5 m ,đặt hồ ở chỗ đông người , thêm nước black water vào, thay đổi thúc ăn cá con bằng tép , 1 ngày cho ăn 1 -2 con gián
    sau 1-2 ngày là nó bơi tung tăng tìm gián :) lâu lâu đớp vài chú tép , khi có người đến gần thì no' hơi nhác tý nhưng 1 chút là nó bơi lại à
    bây giờ con TL mình dài gần 30 cm, đuôi cũng bình thường rồi nhưng màu còn hơi đen ,mai mốt màu đẹp rồi chụp hình pót lên choi voi' anh em cho vui

binhyen thích bài này.
  12. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hehe, con này lớn nhanh quá, cẩn thật nó mập quá bể pọt đó. So với e của mình lâu nay vẫn cỡ 25 cm. Chắc phải bón thúc thôi chứ để con này vượt mặt nhanh quá

13. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    :laughing: :laughing: Uh !! Thanh Long lúc này rẽ thế cơ à . Lâu quá không đi nên phát biểu tầm bậy rồi , Sorry nhé =P~ =P~
    Bạn đi từ hướng Ngô Quyền xuôi theo Trần Hưng Đạo gần ra tới Châu Văn Liêm ( cách >100m) nhìn bên tay Trái có 1 ngõ nhỏ là Lưu Xuân Tính
    Lúc ngắm cá nhớ trông chừng xe của mình kẻo đi bộ về nhà đấy ........ hi.........hi.....

14. bmk76-bnd

Thích đã nhận:
    7
    Em đã tạm thời điều trị được chú "thanh bảo kê" của em không còn chúi nữa rồi. Báo tin sớm để các bác cùng chia vui.

Cách của em là: "Em ngăn bể lại. Bể 1m2, mỗi bên 60 cm, cho chú thanh bảo kê sang bên phần không có máy lọc, bên kia em thả cá mồi cho nó bơi lội tung tăng. Bọn cá mồi này thỉnh thoảng lại bơi ra chỗ tấm kính ngăn, chú thanh bảo kê nhìn thấy thèm quá không nằm yên được đành phải bơi lội tung tăng dòm đớp nhưng không đớp được vì lũ cá mồi ở bên kia tấm kính; dán kín 3 mặt chừa lại mặt trước để ngắm".
    Trước kia em chán nên chả muốn bật đèn, nay bật đèn nên nhìn thấy "thanh bảo kê" bơi lội phần còn lại của bể mà cảm thấy vui quá.
    Em định cứ từ từ kéo tấm ngăn dần về phía còn lại của bể để tạo khoảng trống rộng ra và cho chú ta quen dần với bể.
    Hy vọng rằng cách này sẽ thành công. Em sẽ post hình lên sau, anh em cho ý kiến nhé.

honhorung thích bài này.
  15. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    vài tấm hình TL của mình , do chụp bằng điện thoại nên hình hơi chúi :) anh em thông cảm , mong anh em cho ý kiến

Last edited: 2/12/06
  16. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    hôm bữa ra LƯU XUÂN TÍN thấy có 1 em thanh long chỉ vàng cũng đẹp lắm ,to cỡ bật lửa ,giá 650k ,mọi người thấy giá thế có hợp lí không ạ

17. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    anh thử trả 600k người ta bán o?nếu thấy cá đẹp giá 650 k là cũng được.hình như tiệm đó là công viên cá phải o anh?

18. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    úi cháu mới 15 tuổi à đừng gọi anh hay bác gì hết,con đó đúng là ở công viên cá đó

19. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chp em hỏi 1 chút,hôm trước em vừa bắt 1 con thanh có màu sáng trắng nhưng sau khi em dưỡng mấy ngày bằng nước lá bàng thì thấy màu sáng trắng í chuyển thành màu vàng,cho em hỏi màu sáng trắng có trở lại được ko?những con thanh long có màu sáng trắng khi lớn lên còn giữ được màu sáng trắng ko ạ?cảm ơn các bác nhiều

20. bmk76-bnd

Thích đã nhận:
    7
    Hôm nay miền bắc trời lại bắt đầu lạnh và cũng là hôm em được nghỉ ở nhà. Buồn ngồi ngắm cá thấy vui nên làm luốn mấy tấm ra mắt các "cao nhân".

Mong được các "cao nhân" hạ cố lướt xem và cho em xin vài lời góp ý.

"Thanh bảo kê" xin ra mắt các "cao nhân"

Đây là nhà của "em" và bản thân "em"

"em" cũng xin giới thiệu qua về bản thân:

- hồi "em" mới được về nhà mới thì chỉ có 1 mình nên buồn lắm. Cứ thấy bóng người là "em" chúi vào máy lọc. Ông chủ của "em" chán "em" lắm. Ông í tìm đủ mọi cách để dụ em bơi ra: nào là hạ thấp nước, bắt em nhịn đói hàng tuần, ngăn bể làm đôi. Sau tất cả các cách trên, "em" vẫn cứ chúi vào góc máy lọc. Ông chủ chán "em" lắm và đã định mang "em" lên sống ở "chảo mỡ".
    "Em" sợ lắm. Nhưng do nguyên nhân chính là 2 bên không hiểu nhau. Phần vì còn "lạ nước, lạ cái", hai nữa là em không có bạn nên chẳng muốn bơi lội làm gì cho mệt.
    Tưởng đã đến ngày tận thế của "em" nhưng lại thật may là thế nào ông chủ đưa thêm 4 bạn hồng két và 1 anh hỏa tiễn về sống cùng. "Em" vui quá nghĩ mình được sống rồi nên quyết định thay đổi suy nghĩ và bơi ra chơi đùa cũng các bạn.

- em dài cỡ 25 cm, em sống trong bể dài 1,2m, rộng thì lại eo hẹp quá chỉ có 45 cm; cao 70 cm.
    - dưới đáy bể có dùng lọc đáy kiểu của anh Duongnguyen, trên là sỏi thủy tinh
    - lọc nước 23W, thêm 1 lọc tạo dòng đối lưu 12 w
    - sưởi Atman 200 W (bật 24/24) để chống lại cái lạnh xứ Bắc Kỳ.
    - bạn thân của em là 4 chú hồng két cỡ 2 ngón tay và 1 anh hỏa tiễn dài hơn em 5 cm.
    - Chúng em sống rất hòa bình không đánh nhau bao giờ vì chỉ được ăn cá mồi, tôm và tôm khô trong hộp làm sẵn.

honhorung and nguyenngocdung like this.