Gù hậu( trồi gù)

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugaylongmat, 17/8/13.

1. mecugaylongmat

mecugaylongmat Member

Thích đã nhận:
    204
    Chào các cu thủ, em là thành viên mới và hôm trước em có gửi bài là " nhận biết cu gáy cà lăm qua hình dáng bên ngoài, nhưng không có các cao thủ nào giúp đỡ hết"
    Hni em mạng phép, gửi thêm một chủ để mới là: "Gù hậu( trồi gù)", sao mìh nhận biết đc chú cu nhà ta có gù hậu( trồi gù).
    Mong các cu thủ hưởng ứng.
    Thanks các cu thủ!!!!!!!

2. Những vấn đề khá căng đó bác, nói được nhưng chắc nhiều bác sợ sai (hehe, trong đó có mình). Mà bác hiểu "trồi gù" là sao? Là hậu cứng, gù dạt bổi hay là khi bổi và mồi im bặt thì mồi hóng 1 vài sạc, bổi tức phi xuống nhảy cái bụp vào lụp?

3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Trồi gù kiểu này chắc chủ topic muốn nói đến đánh nước nguội. Sa cầu thúc trồi gù đấy bác Bình Nguyên ah :))

4. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chắc không phải vậy đâu, hầu như cu thủ ở Bến Tre ít có chơi mồi cây, và phần đông chỉ chơi mồi đất nên cơ hội sa cầu mấy cánh chắc hơi khó. Nên tôi nghĩ ý của chủ topic là hỏi trồi gù chắc nghĩa là dư gù (giống chuyện phụ nữ trồi trụt hàng tháng ấy mà :D). Nếu đúng vậy thì tôi tin mấy thầy trả lời chính xác cũng hơi khó đấy. Chính mấy sư cụ trong ABV này, nhìn chim thiên hạ phán như thầy nhưng chính mấy cụ ấy còn cầm lại chổng đít xa cầu ầm ầm kìa. Nói tóm lại, hên xui khi tuyển chim thôi. Còn trả lời chính xác là tự tay ra rừng...mới biết được.
    Còn riêng tôi, muốn tuyển chim gù thì tôi không bao giờ tuyển chim có cườm hình chử V (giọt nước) và không nhiễu ót... còn mức độ chính xác thì... hì hì... hên xui...:D

Thân,

5. mecugaylongmat

mecugaylongmat Member

Thích đã nhận:
    204
    Da, em đọc đc một số bài của các cao thủ, trong đo có một đoạn viết là trồi gù( gù hậu): tức là có gù gió, gù chặn...., kinh nghiệm em còn thấp, nên chưa có thể nhận biết đc một chú cu có đặt điểm đó.
    Em xin mạng phép nói ra các quan điểm của em liên quan đến các đặt điểm gù trên,các bác xem, nếu có sai thì các bác chỉnh giúp, để em có thêm tí kinh nghiệm:
    Trồi gù( gù hậu): chú cu phải có nước gù cứng tương ứng với các đặt điểm sau: Cườm cao, hạt cườm chi chít, hạt cườm vuông,góc cườm đen bóng, lưng gù, chân vuông, thấp gối và quan trọng là phải có cườm lót, và cườm vàng đến nữa khổ cườm, cấp mình bấp chuối.
    Quan điểm của em như vậy có đúng không các bác, mong các bác chỉnh giúp.
    Thanks các cụ!

6. Những điều bạn nói k sai. Nhưng nếu trải nghiệm thêm nữa, bạn sẽ thấy nhiều chú cu gáy khá đẹp mà lại gù không cứng! Phải chăng có bí kíp nào đó chỉ được lưu truyền trong 1 nhóm nhỏ, ai không có duyên sẽ không học được? Mình không tin điều ấy! Những con chim gù cứng là những con có ngoại hình tương đối, cộng với nuôi dưỡng, tập luyện và đi đánh hợp lý - có 1 cái k nhìn ra là tố chất nữa. Chim mồi hay mà xấu rất khó tìm, chim mồi hay mà đẹp mã thì dễ gặp hơn.

7. mecugaylongmat

mecugaylongmat Member

Thích đã nhận:
    204
    Dạ, cảm ớn bác BN, vậy cháu phải cố gắn tim một con mồi hay mà xâu rồi, cám ơn Bác về những gì Bác chia sẽ!
    Thanks Bác!!!!!!!!!!!!

8. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Đọc cái tiêu đề topic thấy khoái quá, nhưng chủ toppic hỏi không rõ: Gù hậu (trồi gù) theo như quan điểm của các nhân tôi thì nó là hai khái niệm chứ không phải như chủ toppic diễn đạt bằng dấu ngoặc đơn (theo tiếng Việt có nghĩa tương đương).

Gù hậu: Chim gù cứng, gù không thua bổi, hết sạc này đến sạc khác...Nhưng trong gù cứng thì lại có nhiều loại VD như- Gù lòn, gù rướn, gù dẫn bổi, gù điên, gù chặn ....và trồi gù.

Vậy trồi gù là gì? theo quan điểm của tôi - khi bổi đang đấu gù với mồi trong cây hoặc trên cành thế, một trong hai con sẽ lơi dần dẫn đến cuộc chiến chuyển qua có thể là thúc kèm hoặc thúc chay, sa cầu và có thể chiêu ...hoặc chòi lồng nhưng cứ đều đều thì không có chuyện gì xảy ra nhưng hễ bổi chuyền cành là mồi bật lên gù (kể cả trước đó mồi có đang sa cầu, đang chiêu hay đang chòi trong lụp), hoặc khi bổi chuyển nước từ thúc qua thúc kèm hoặc từ chiêu qua thúc thì mồi cũng bật lên gù để lấy lại nhịp độ trận đấu.

Tôi cho rằng con mồi cây nào có nước trồi gù cũng tương đối hay, việc này nhằm giúp chú mồi cây kéo dài được trận đấu và luôn luôn còn gù để bắt bổi, đặc biệt là bổi trận.

Đây là quan điểm cá nhân của tôi xin gửi chủ topic tham khảo.

trân trọng!

Last edited: 26/8/13
  9. giatluoi_GT

giatluoi_GT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    em nhìn cu có ba loại gù : một con đưa cổ ra gù chừng nào mắt mở hết lên té xỉu chủ chạy lại tiếp oxy =)), một con nhộn nhảy như ngựa phi thứ này hay xù lông qui nhìn thấy như đại bàng khối thằng bỏ đồn còn ở lại đu vài hiệp nó chuyển qua cưỡi bò tót húc banh lục=)), con gù phồng cổ to đùn như cổ bò, ngóc cái đầu như con hổ mang loại này mới ghê...nhìn bộ hình là ae đánh giá con cu bền..con bền kêu con bền gù....với em chỉ thích con thứ nhất đưa cổ ra cho người ta chặc=))

10. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    em đồng í với bác banchu về cườm chử v....nhưng bác cho em hỏi nhiễu ót là sao ?tks

hehe...lại khen cụ Bình nửa rùi...nhất trí cái vụ trồi gù của cụ
    em thì tưởng tượng khác tí ...giống như đang nằm dưới...trồi lên nằm trên vậy...sướng lém nghe hehehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:31 PM ----------

thí chủ đề hay tám tí lun
    chơi trò đoán hình nền nghe
    con ni là thèm googlecu bắt
    chân bên trái có 2 cái vảy xéo
    theo minhtrithanhtra gọi là vảy cưởng
    theo kinh nghiệm chơi cu mấy chục ngàycủa em công với suy tầm tùm lun chổ: nhửng con có vảy này thường có đặc điểm sau
    -gù líu( cà lăm, chồng đấu)
    -đủ gù...vì cứ lội lội,gù gù......nên khả hiếm khi sa cầu
    -làm mồi đất sẽ dẩn bổi rất tốt
    .......................
    mời các cao thủ cho xin í kiến
    heheh

11. Kiểu chân đó em đã nuôi mấy con, tông lồng chịu không thấu.

12. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Vảy Xéo:
    Kể Cho các kụ nghe về 2 con vảy xéo gần đây của tôi.
    Con 1: Gù như cái máy + không gù líu + nóng chym
    Con 2: Gù líu + nóng chym + yếu gù
    Kết luận: Nóng chym 100%, đủ gù 50%, gù líu 50%....heeeeeeeee, vui tí, nhưng thật 100% đấy.
    Trồi gù:
    Trồi gù đơn giản là trồi lên gù thôi phải không các kụ.......heeeeee.
    Thực tế những con mồi cây thường rớt vào những trường hợp như thế này:
    - Bổi vô tàn gù thì mồi cứ thế là gù, bổi giãn ra thúc (thúc,kèm) thì mồi ta đứng nhìn or đi qua đi lại or loi choi trong lồng lâu lâu thúc vài tiếng, như vậy thì mồi đủ gù nhưng lại thiếu dàn vỗ (thúc, kèm)
    - Bổi vô tàn gù thì mồi cứ thế là gù, bổi giãn ra thúc (thúc,kèm) thì mồi vỗ theo, đến khi bổi trở vô gù thì chú ta bảo sa cầu vỗ coi bộ đỡ mệt hơn nên chú ta cứ thế là nhổng phao câu lên mà vỗ, không chịu gù......khaaaaaaaaaa (thứ này hơi bị nhiều đấy)
    - Bổi vô tàn gù thì mồi cứ thế là gù, bổi giãn ra thúc (thúc,kèm) thì mồi vỗ theo, đến khi bổi trở vô gù thì chú ta leo lên cầu gù tới luôn. Trường hợp này tôi gọi là trồi gù....heeeeeee. (Có những con mồi mới nổi thường thì khi vỗ nó không sa cầu vì vậy khi bổi trở vô gù thì nó thường là trồi gù, nhưng nước vỗ sẽ không đạt tới cảnh giới được. Còn xét con mồi hay thì phải xét nước vỗ của nó phải như thế nào nữa.... ). Rất đơn giản phải không các cụ? nhưng kiếm cũng hơi kho khó đấy......heeeeeeeee.
    * về lí thuyết các kụ có thể nhìn vào cái mặt, đầu và bộ cườm của chim, vẫn đề lí thuyết này tôi mạn phép không nói vì sợ bị ăn gạch.........khaaaaaaaaa. Nhưng trong thực tế tôi sẽ bật mí với các kụ mới chơi 1 mẹo nhỏ, hy vọng sẽ giúp được các kụ phần nào.
    + Khi các kụ đi mua chim or xem coi con chim đó có trồi gù hay không, thì các kụ xem nó khi nó xuống sàn sa cấu thúc ấy, cứ con nào sa sầu thúc 1 tiếng rồi ngóc cái đầu lên ngó ngang ngó ngửa xem coi đối thủ mình đang ở đâu, những con như thế này thường sẽ trồi gù, còn những con cứ cúi cái đầu xuống thúc suốt, mắt cứ liếc liếc thì những con như vậy hầu như die gù .......heeeeeeeee. Hôm nay vui vui 8 tí, các kụ đừng ném đá em, em sợ vãi ra đấy........khaaaaaaaaaa.
    Chúc các kụ 1 tuần vui vẻ. cục cu cục cu

13. mecugaylongmat

mecugaylongmat Member

Thích đã nhận:
    204
    Các bác lại chuyển sang chủ để gù cà lăm, gù líu rồi, hôm trước em có mở topic bàn về vấn đề gù này rồi và cách nhận biết, nhưng mà ko có bác nào noí cả.
    Đọc nhiều bài viết của các đại đại cao thủ, em thấy có mấy bài của bác Thiện Bảo Lộc, cũng có nói về vấn đề cà lằm này.

minh vũ, tdj_phan, tronrong and 6 others like this.
  14. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe..gảy đứng chổcngứa,rùi á hehe...
    Mới có 2 con à..nhìu tí đi
    Mà e dùng chử thường à như thế tát nhiên là
    Ko thể 100%dc vì em mới chơi cu có mấy chục ngày ả
    Hehe...mấy cụ ví dụ trồi gù khó hỉu lém..giống e đi...
    ..như đang nằm dưới..trồi lên í nhá nhá
    Yếu gù củng phức tạp lém..hehe
    Mada,quốc nhiu gê cụ
    Hehe

15. mecugaylongmat

mecugaylongmat Member

Thích đã nhận:
    204
    Bác Lãng tử nói hay quá, ko bác nào nỡ ném đã đâu!!!!!, chỉ ném gạch thui!

16. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    À quên, tôi chỉ dùng từ của địa phương mà quên đây là cộng đồng :D
    Theo chổ tôi nhiễu ót hình như hình dưới đây nhìn vào hình tròn, bác thấy lông phía sau đầu tràn xuống cườm và tạo thành hình chữ V... thì theo tôi, trước sau gì cũng qua nước xa cầu máy cánh, càng nhọn thì càng nhanh lộ nước xa cầu... chổ tôi gọi là nhiễu ót, còn các chổ khác gọi là gì... tôi thua :D

Thân,

17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...wa e goi la đuôi rùa đó bác..thứ này khó chịu lém..
    Tks bác

18. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Nói thật với bác, ai mà nói nhìn cu gáy là biết gù cà lăm, gù líu, nếu mà chính xác tôi tôn người đó là thánh chứ không phải người phàm !
    Tại sao tôi nói vậy; giữa con người với người, đồng loại với nhau rất dễ nhận biết nhau, đối diện nhau và khi nói ra mình mới biết người đó có cà lăm, ngọng hay là bình thường... còn không nói ra; thì thua! đâu có điểm nào ở ngoài diện mạo báo cho ta biết! nên từ điểm này tôi suy diễn; con cu gáy cũng vậy thôi. Còn các cu thủ nhìn cu mà phán gù cà lăm, gù líu thì chẵn qua đoán mò... mà mò thì đôi khi cũng trúng phải không các bác ! vì điểm này, nên không ai dám nói cả! chỉ có... :D

Thân,

minh vũ, cudu, tdj_phan and 24 others like this.
  19. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe..bác khôi nói thế lèm em ngại wá chừng lun hehe
    Em nghe nhìu lão tiền bối nói thế và để í thấy loại vảy cưởng chiếm số nhìu
    Bác để í thử xem sao
    Còn trúng 100% thì never
    Rút tỉa kinh nguyệt vui,là chính
    Hehe

minh vũ, tdj_phan, tronrong and 12 others like this.
  20. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    trường hợp trồi gù của bác cuvietnam nói đây có thể nói cách khác là đủ gù , chim bổi nhập tàn rồi lại ra ngoài đấu ...rồi lại nhập tàn....vài lần như vậy đa số chim mồi yếu gù thường rỉa lông nằm chơi hoặc thúc chay chay lấy lệ. đối với con đủ gù chim bổi ra tàn nó kèm dồn nhồi độn....chụp gù..... làm chim bổi nóng lên nhập tàn là nó trồi gù bắt. không biết quan điểm của tôi vậy có đúng không chứ hồi trước cầm mồi ra rừng gặp chim bổi nóng mới 8-9 giờ làm được 2 con thấy sướng, sau gặp con bổi già rừng hoặc bổi dữ nó dập cho nằm rỉa lông, lúc đó mới thấy cái cảnh............đủ gù.
    mà tôi thấy con nào đủ gù thì nước non nào nó cũng đủ ( đây là quan điểm cá nhân, thảo luận chứ đừng ném gạch nhe ..... zọt ...)

Last edited: 27/8/13