Gửi anh Đinh Trần Hữu!

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Myloves, 18/6/08.

1. Myloves

Myloves New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh DTH, qua diễn đàn em được biết anh là người chơi Sơn ca lâu năm và đang nuôi đẻ nữa. Em mới chơi chim và muốn bắt 1,2 em SC về nuôi anh giúp em nhé.Em ở bên Hải Dương có gì anh PM cho em nhé, hi vọng là anh giúp em có được 1 em SC ngon lanh cành đào về muôi, chao anh. Thân

2. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Ok, hiện tại tôi đang có 2 em ở trong lồng, nhốt chung chuồng với bọn sơn ca đẻ. Bọn ở trong aviary nó khỏe quá nên hót át hết cả tiếng của mấy em trong lồng.
    Nếu bạn cần tôi sẽ nhượng lại cho. Tel cho tôi nhé (Đính 0913077435).

3. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    To Dinh Tran Huu: Độ này không thấy bác cập nhập ảnh lũ chim nhà bác, rảnh rỗi bác post ảnh lên cho anh em xem, cả lũ chích chòe non nữa.

4. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Cám ơn bạn đã quan tâm.
    Dạo này mưa nhiều quá, trời cứ sập sùi suốt ngày nên lũ chim cũng có vẻ buồn. Với lại cũng chẳng có gì đột biến cả mà cập nhật toàn những chuyện cũ thì cũng lại buồn lắm. Tôi cũng mong có cài gì đấy mới mới một tý để cập nhật cho vui nhưng vẫn chưa thấy gì cả.
    Lũ chim thì vẫn cứ đẻ, vẫn cứ ấp nhưng chẳng nên cơm cháo gì cả. Bây giờ tôi cũng mặc kệ chúng muốn làm gì thì làm, bao giờ có đàn con dẫn ra giới thiệu thì mới là chuyện lạ chứ.
    4 em chòe non thì thằng cháu gửi nuôi nó bắt mất 2 em rồi, còn 2 em thả trong aviary bây giờ bay vù vù ấy, cứ thấy mình nên là chúng sán vào đòi ăn trông tình cảm ghê.
    Trong 2 em có 1 em trống và 1 mái. Em trống mới thấy thay có 1 vài lông đen rồi nhưng chưa thấy hót. Vậy mà đã đuổi theo em kia đòi tình cảm rồi đấy. Khổ nỗi em kia chắc còn non chưa biết gì chỉ biết chạy và kêu chí chóe thôi trông mà thương. Hic hic:crying:

5. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chào bac' hữu .Chau' cũng la nguòi hp , chau' cũng moi tap nuoi chim 1 nam tro lai dây thoi.chau' còn it' kinh nghiem lam',nen muôn' tm 1 nguòi am hieu? dê? hoc hoi?.Chau' muon' hoc hoi kinh nghem cua bác dc ko. lam the nao de? co the? gap bác dc.

6. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Ok, bạn muốn học hỏi kinh nghiệm về vấn đề gì? về loại nào? Tôi biết đến đâu sẽ chỉ cho bạn đến đó.
    Kinh nghiệm của tôi có thể o nhiều, bạn muốn hỏi về vấn đề gì thì cứ hỏi trên diễn đàn, sẽ có rất nhiều cao thủ sẵn sàng chỉ bảo cho bạn đấy.
    Nếu có thời gian rảnh rỗi đến tôi chơi thăm aviary nhé. Tel cho tôi trước tôi sẽ chỉ đường cho (Đính:0913077435).

7. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bác HUU ơi cho em hỏi 2 chú SC mà bác định nhượng lại là chim non hay bổi lên vậy bác nuôi được mấy năm rồi khoảng bao nhiêu 1 chú vậy bác

8. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    2 chú đó là bổi nuôi lên, hồi đầu năm thả vào trong aviary nhiều quá nên bắt ra 2 em trống nhốt riêng. Bị nhốt trong lồng nên chắc không được khỏe bằng bọn bay ở ngoài mặc dù chế độ chăm sóc bằng nhau.
    Nếu anh em muốn mua thật sự đến tôi xem, giá cả không quan trọng, miễn sao vừa lòng cả 2 bên là OK. Mình đâu có phải là kinh doanh chim nên o thể bán đắt cho anh em được.

9. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em rất muốn đến bác thăn quan nhưng dạo này bận quá lên chưa đến bác được nhất định trong vòng 1 tuần nữa sẽ nghé bác còn chuyện 2 chú SC không phải em sợ đắt đâu bác mà sợ chim của bác hay lên em không đủ tiền nói thật với bác em chỉ định bắt loại vừa vừa thôi chứ chưa có điều kiện bắt loại hay đâu bác thông cảm nhé

10. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Anh Đỉnh ơi anh hôm nào rỗi em lên nhà anh cố vấn lại cho bác bầy sơn ca của bác cho nó đẻ ngon lành. Anh đồng ý thì khi nào em kiếm vài bụi cỏ lên nhà anh trồng trên đó luôn. Sơn ca đẻ đỡ phải kiếm ngoài bọn buôn chim bán mắc quá. Dế anh nở chưa? Nếu sơn ca anh đang ấp, em em gửi bác một ổ dế to gần bằng đầu đũa rồi để sơn ca bố mẹ có mồi tươi cho nó nuôi con. Không thấy nó nở bác sợ nó tha con bác bảo em em nuôi bọn này bằng dế ở nhà thì chắc sống 70%. Em đã tìm ra một số con sơn ca già khi nghe chim con nó sẽ lại mớm mồi cho chim con. Có ổ mới alo cho em nhé. Em thích khuyên thôi nhưng em thấy mà tiếc lũ sơn ca nhà anh quá

11. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Em thích nuôi sơn ca mà bác ở tận Hải Phòng thì ko biết bao giờ mới đến được? Em có 5 chú chòe than, chú nào cũng 3 mùa trở lên, nhưng nuôi từ chim con lên nên rất thích gần người. Nếu ở gần bác thì có thể trao đổi rồi!

12. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Ui tiếc quá nhỉ. Khi nào đi công tác hoặc đi du lịch được thì ghé qua tui chơi nhé. Trước tôi cũng đã từng có chú chòe cau non nuôi lên, khi thả ra ở trong nhà chỉ cần huýt sáo là nó bay đến đậu trên vai hót ầm ĩ và gạ đánh nhau. Nuôi được 7 năm thì chết. Tiếc đến tận bây giờ.

mayrau9018 thích bài này.
  13. Phonghd

Phonghd Active Member

Thích đã nhận:
    184
    Hình như bác Hữu có 1 bài viết về cách làm cám cho Sơn ca phải không ? Sao tôi tìm không thấy nhỉ ? Anh em nào biết bài đó ở đâu chỉ cho tôi với. Hoặc ai biết cách làm cám cho Sơn ca - cầu kỳ nhưng giúp SC khỏe, căng lâu là tôi OK. Giúp tôi với nhé. Cảm ơn mọi người trước.

mayrau9018 thích bài này.
  14. hungthao

hungthao Member

Thích đã nhận:
    6
    cám sơn ca thì đơn giản thôi ko cần cầu kỳ đau bạn.theo tôi bạn lấy 500gram cám ba vì trọn với 5 hay 10 quả tr­úng vịt phơi khô.-200gram tôm tép khô say nhỏ.-200gram lạc say.-100gram bọt nhọng tằm. trọn tất cả vào thế là ok. mùa này cho ăn thêm dua chuột, chim hót sốt ngày luôn