Gửi bác NAMNHI

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyenduchuan, 10/2/12.

1. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    chào bác nam nhi.em là người chơi chim cu chưa được lâu .kinh nghiệm chưa đến đâu ,than gia diễn đàn thì mới nhưng thấy rất bổ ích để mọi người cùng giao lưu học ? tham khảo lẫn nhau để hiểu thêm về chim từng vùng miền.
    em đọc nhiều bài của bác .đọc song rất ấn tượng .thấy sâu sắc vô cùng ,khi đọc như cuốn vào trong truyện tiểu thuyết vậy.những bài viết cách chơi nước nuôi màu sắc tiếng gáy có lẽ bác là người theo em là cực kì am hiểu về chơi chim cu
    em đang cần bác tư vấn 1 truyện có lẽ với mọi người đã cũ nhưng với riêng em thì rất mới .mong bác cho í kiến để tham khảo

em chơi cu và mua cu ở quê em nhiều [rất nhiều] nhưng khổ nỗi chưa con nào ưng cả
    khi mua được con ưng í thì mọi người bảo chim này miền nam không hay .lúc ấy mới chơi không biết nghe họ nói tư tưởng lay chuyển thế là bán mất nghĩ lại bây giờ rất bờm
    bác cho em ?để phân biệt chim nam và chim bắc cần dựa vào những đặc điểm gì ?
    ví dụ 2 con 1 bắc 1 nam đều hay cả về chất giọng lẫn hình giáng thậm trí chim miền trong nom còn dữ tợn hơn nhiều .2 con tiền bằng nhau nếu mua thì chọn ai ?
    hiện nay em thấy chim nam rất nhiều con hay cớ gì có người vẫn đánh giá chưa chuẩn về nó
    bác cho em 1 câu chả lời thật công tâm.chúc bác sức khỏe

ductronglc, vuly, hoan-nc and 10 others like this.
  2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    E là E mua con Nam.
    E thấy chim mạn thanh hóa miền trung là màu lông nó như miền nam .
    ko biết thế nào.

NAMNHI, hungvcb and nammaf1a like this.
  3. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Câu hỏi của bác rất hay và cũng rất... chân tình. Có điều bác nên làm rõ thêm để bác NAMNHI và mọi người dễ hiểu câu hỏi (phần tôi đã tô đen, in nghiêng):
    Bác đã mua rất nhiều chim, thì chim đã mua thuộc là loại nào (chim bẫy lưới, chim nuôi non lên hay chim bẫy nhảy lụp)
    Bác muốn chơi chim mồi hay chỉ để thưởng thức tiếng (có thể chim gáy đấu)...
    Vài ý với bác để chúng ta nhanh chóng tìm ra lời giải đáp từ bác NAMNHI và các bác.
    Thân,

vuly, hoan-nc, NAMNHI and 4 others like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    lấy vợ nam hay bắc hơn ta tùy bác thích và tùy người con gái bác chọn. còn ảnh hưởng của gia đình và xã hội nữa.nhưng bác đã quyết dù biết em ấy con thua nhiều người con gái khác...chim cũng như cu =))..đùa tý với bác

vuly, NAMNHI, hungvcb and 2 others like this.
  5. nammaf1a

nammaf1a Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Nam hay Bắc cũng tùy thôi bạn ak.Đâu cứ phải nhất thiết là cu chỗ anh thì hay còn chỗ tôi thì không.Cu gáy khác chào mào,họa mi vì hầu như giọng và nết chơi của các vùng là gần giống nhau.Có khác chỉ là do em nó cư ngụ ở những vùng cằn cỗi,ít thức ăn thì có vẻ dữ dằn hơn ví đó là bản năng để tồn tại.Ít lời phát biểu nông cạn mong các sư phụ đừng chém !

nguyenduchuan, NAMNHI and hungvcb like this.
  6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    @ all: NAMNHI hiện nay đang bận chút công việc cơ quan, khoảng 1 tuần nữa, công việc ổn định sẽ có thời gian trả lời câu hỏi rất hay của bạn ( vấn đề này mình cũng đã có thắc mắc tương tự bạn và cũng đã tìm hiểu " ngâm cứu " rồi!
    Chúc mọi người sức khỏe và vui!

7. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Tại sao bác lại không chọn cả 2 con .Vào em là em chon luôn cả 2 con đỡ phải nghĩ..........................

nammaf1a, nguyenduchuan and Thu HY like this.
  8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em thích chim gáy Nam hơn, không phải vì giọng gáy hay hay không hay mà vì con chim nó có nhiều chi tiết đẹp hơn con chim ngoài bắc, nhất là màu lông và các chấm bí to trên cánh. hì

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Du nam một chuyến đê, chim trong này hằng hà sa số.:applause:

nammaf1a thích bài này.
  10. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Và giá rẻ .

nammaf1a and nguyenduchuan like this.
  11. nguyenduchuan

Thích đã nhận:
    563
    câu ? của mình là không chọn cả 2 .vấn đề là 2 trong 1 chỉ chọn 1 .và khi đã chọn được 1 thì sẽ có nhiều điểm hơn 2 .........

PHIOMON and nammaf1a like this.
  12. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Có đôi lúc tôi chẳng chọn con nào? vì nó không phải là con tôi thích hi hi hi điều quan trọng là chim ở đâu cũng có con hay con dở...quan trọng là chữ duyên mà thôi.

PHIOMON, HoangHL, nammaf1a and 7 others like this.
  13. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    ủng hộ anh thiện.chim nam hay bắt cũng có hay có dỡ nếu hay như nhau dở như nhau thì chả có gì khác biệt.con nào hay hơn thì chọn con đó.

PHIOMON, nammaf1a and Sấm Vương like this.
  14. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    hai con hay như nhau .1 bắc, 1 nam giá tiền = nhau thì bác không cần hỏi ae diễn đàn làm gì ,vì thích con nào bác bắt em đó nhưng ý của em là bác đang ở bắc khí hậu thổ nhưỡng chim bắc đã quen em nam ra bắc, phải hàng năm sau mới quen .............trả nhẽ bác không biết...........

15. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    To: Bác Nguyenduchuan:
    Bác cho em hỏi một chút
    1,Con chim Nam nó đã ra Bắc lâu chưa? nó là mồi hay chim thuộc để chơi? ở đây chưa bàn đến giá cả?
    2, Con Chim Bắc đã là mồi lâu chưa? nó đã bắt nhiều bổi chưa? Chim mồi Rừng hay chim đồng bằng?
    Cách chọn. Nếu là chim thuộc để chơi. Tôi khuyên bác Chọn chim thuộc Miền Nam ( vì chim Nam bài bản khá dầy) Chim Bắc kiếm con bài bản dầy thì tương đối khó
    Nếu là Chim mồi. Nếu là mồi Nam đã ra bắc lâu bắt nhiều chim rồi, quen thời tiết khi hậu... Thì bác Chọn Nam. Ngược lại Nếu Là mồi Bắc "Rừng" đã bắt nhiều bổi tuổi mồi từ 3-4 Năm thì Bác Chọn mồi Bắc.. ( Kết luận: Nếu là Mồi Rừng Bắc thì bác Chọn mồi Bắc. Nếu là chim thuộc thì bác Chọn Chim Nam. OK)

NAMNHI, HoangHL, PHIOMON and 14 others like this.
  16. nguyenduchuan

Thích đã nhận:
    563
    bác đúng là chân tình, một lời khuyên rất bổ ích[ đúng cả về cách chơi lẫn chọn ].cảm ơn bác nhiều