Gửi bác tiembm, bác coi77

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi danangfish, 17/9/04.

1. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Như các bác đã biết, Đà Nẵng chưa có phong trào bể rong. Hôm qua em đã bỏ cả ngày đi tất cả các hàng bán cây và cá ở Đà Nẵng ( hầu như là đã đi hết ) họ chẳng biêt DBO hay cachatu là gì cả? Gay qua bể đã đặt làm rồi.
    Thế là máy lọc, đèn, phân bón chắc phải nhờ bạn ở Hà Nội mua hộ thôi, đã nhờ rồi.
    Còn vấn đề rong thì em chịu, chỉ biết các bác cho tên gọi như vậy chứ em nào có biết mặt mũi nó thế nào đâu. Tuần sau có người ở cơ quan đi công tác Hà Nội, các bác có thể giúp hổ trợ em phần mua rong không.
    Kiến thức thì em đã đọc đi đọc lại nhiều lần rồi, quyết định sẽ làm những chưa biết ra sao ngày sau đây. Em còn vướng vài vấn đề nữa muôn hỏi cơ. Vấn đề bão dưỡng bể rong sau khi hoàn thành ấy và nhiều nữa cơ. Bác coi77 bảo đọc những bài viết trước, em đã đọc vàcòn in ra giấy để đầu giường nghiền ngẫm cơ.
    Các bác giúp nhé. :ph34r: :ph34r:

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Vầng, bọn em sẽ nhiệt tình giúp bác, mong bác sẽ là hạt giống đầu tiên ở Đà Nẵng gây dựng phong trào ở đó. Bác cho lại chính xác kích thước bể để có thể ước lượng được số lượng cát sỏi, phân nền, cây và kích thước đèn. Cá thì bác xem có phải lấy loại gì 0? Vì bể rong 0 chơi cá linh tinh được, bác có thể vào topic cá nước ngọt/cá cỏ để tham khảo và chọn ra loại cá mình ưa thích và phù hợp.

3. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Đã đặt làm bể:45x45x50
    Bác tư vấn về mua phân và mua rong nhé. Đèn đuốc và máy lọc nữa chứ

4. khacbao72

khacbao72 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay qua , neu tien thi cac bac vui long tu van ho voi
    Kich thuoc ho nha la 1.8mx0.8mx0.6m sau , hai mat xây gạch , hai mặt kính , de ngay san nha nang nhieu
    Cam on cac bac truoc nhe

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @danangfish: OK bọn em sẽ tư vấn cho bác
    @khacbao72: Hồ của bác để ngòai sân em e là chơi rong hơi khó, vì chúng sẽ nhanh chóng bị rêu, sẽ phải liên tục dọn dẹp hồ. Hồ như vậy chơi cá chép hoặc cá vàng thôi cho đỡ nhọc. Bác thích chơi rong thì làm cái hồ nho nhỏ như bác danangfish ấy ạ, để trong nhà, vừa ôm vợ vừa ngắm sướng hơn :D

6. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Hihi, kích thước bể của bác gần đúng bằng bể của tôi vừa mới tập tọng làm. Bể của tôi kích thước : 50*40*45.

Về đèn thì tôi làm thế này, bác thử tham khảo:
    Tôi dùng hai bóng Atman 45cm 10000K, 15W mua ở Aqua 4 NTH. Rất vừa với kích thước bể 50cm. Nhưng cái kích thước này không dùng máng được nên phải tự chế bằng cách gắn bóng vào nắp bể. Nhưng phải dùng loại đui không máng của điện quang gắn thẳng vào chân đèn (cái này cùng mua ở Aqua).

Chúc bác thành công.

7. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Chắc là các bạn bận qua nên chưa trả lời em chứ gì?

Thế này bác COI nhé:
    Nếu bác rãnh thì em sẽ nhờ bạn em liên lạc với bác để mua các thứ giúp em, vì anh ấy sắp công tác vào Đà Nẵng. Hoặc em sẽ bảo anh ấy mua các thứ như bác hướng dẫn trước, khi nào có thời gian chính thức đi Đà Nẵng anh sẽ liên lạc với bác mua rong mang vào hoặc bác mua giúp anh ấy đến lấy. Có được không????? :rolleyes: :rolleyes:

Em định mua trước những thứ sau: (45x45x50 )
    Những thứ này có giống Bác tiembm post lên ở phần huong dẫn làm bể mới không????????? :ph34r:
    1- Đèn atman 280000đ ( 9w ) thế đủ độ sáng chưa?
    2- Máy lọc thác 150000đ
    3- Phân DBO 2 gói
    4- Chacatu 10 gói

Còn những thứ gì nữa nhỉ

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,454
    1. Đèn Atman 9W nếu trồng rong thì phải chọn loài ánh sáng thấp (Dương xỉ - cps mấy loại cao, thấp và sừng hươu; Dáy châu phi, rêu cá đẻ, Tiêu thảo) Xem ở đây
    2. Máy lọc thác là được rồi
    Còn 2 cái mục 3 và 4: Ối trời ơi là trời, gói phân DBO và TRACATU mấy lạng hay mấy cân???? (bể nhỏ như vậy theo tôi chỉ cần 1/2 gói DBO 0,5Kg và 0,5kg TRACATU). Nếu 10 gói TRACATU 1 Kg thì cho vào cũng hết 1/3 bể roài

9. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Các bác thấy tội nghiệp em chưa :(
    Nào em có biết tí gì đâu.
    Ý kiến của em cũng vài bạn khác, thì các bác nên cho bọn em một tỷ lệ nào đó, để bọn em làm thử. Từ phần căn bản đó sẽ đúc rút kinh nghiệm.
    Em chẳng biết DBO hoặc Chacatu to nhỏ thế nào, thấy các bác bảo 1 gói Chacatu 3000đ nên em tưởng nó bé tí xíu cơ.
    Với lại mỗi lần nhờ một lần khó, nên nhờ mua khá khá một í nhở làm hỏng còn có cái để làm lại.
    Các bác thấy phần đề nghị các bác hổ trợ có khả thi không? Cho em một câu trả lời để em yên tâm.
    Em đã mua về một bể 45x45x50 với giá 120.000 rồi đấy.
    Phần chọn rong em đã xem, rất thích nhưng chẳng biết tên tiếng Việt. Các bác giúp luôn đi.

10. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    cam on các bạn rất nhiều, tôi đã co 1 chút kiến thúc về bể thủy sinh rồi, thanks!

11. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Trước tiên xin chào mừng bạn tham gia diễn đàn. Rất hân hạnh được làm quen với bạn nhé.
    Thế là cũng bước qua năm thứ 3 rồi đấy. Mình giờ cũng thu thập được rất nhiều từ khi tham gia diễn đàn nhưng vẫn còn kém lắm hì hì. Ở Đà Nẵng thì cũng kho khó cho việc tìm kiếm mọi thứ để setup bể. Bạn ở Hà Nội thì điều kiện rất thuận rồi. Các bác trên diễn đàn cư trú tại Hà Nội thì vô cùng nhiệt huyết. Với 1 chút kiến thức bạn thu lượm được hãy mạnh dạn setup bể đi bạn nhé.
    Rất mong 1 ngày gần nhất được ngắm bể của bạn.
    Chào bạn!!!

12. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    @danangfish: thiệt tình mình mà biết bạn sớm hơn thì hay biết mấy, mình vừa đi Đà Nẵng cả tháng mà có biết mô tê gì về rong đâu mà đem cho bạn. Sau khi về mình mới biết 4r này, thế là chơi rong luôn. Heheheh. Lần tới ra Đà Nẵng, chắc chắn mình sẽ liên lạc với bạn và tặng bạn tí quà rong SG nhé. Hy vọng đến lúc đó bạn sẽ giới thiệu bể đẹp của bạn cho mình xem. Hìhìhì.