Gửi bác Tuan_Gold và toàn thể anh em đam mê Vành khuyên.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyentau, 1/3/12.

1. khuyentau

khuyentau New Member

Thích đã nhận:
    3
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif][if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> <w:LsdException Locked="false" Name="Default Paragraph Font"/> </w:LatentStyles> </xml><![endif][if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Chào bác Tuan_Gold và toàn thể a e đam mê Vành khuyên. E có chút vấn đề như này phiền các bác giải đáp giúp.
    Khuyên của e đã được 2,5 mùa. Mùa trước líu cũng tương đối, ra giàn em chỉ treo ở ngoài bắn cũng tương đối (tuy ko bắn đều và căng).
    Mùa này thay lông xong khoảng 95% em vào cám Gold 2, khi thay lông dùng Gold 1 lắp đỏ.
    Em vào Gold 2 đã được khoảng 2 tháng nhưng ở nhà treo cao ko nhìn thấy chim khác thì chim có líu nhưng rất ít, chủ yếu là kêu gắt và nhảy. Đi dãi ngoài giàn em cũng chỉ treo ở ngoài cũng vậy, chim chỉ líu được khoảng 15' đầu rồi gọi gắt và nhảy chứ không líu (tuần em đi dãi 1 buổi CN, em đã thử giữ lực cho chim trong 1 tuần bằng cách ốp chim nhà cả tuần ko cho líu chỉ CN đi dãi mới cho ăn sâu trước khi đi mà vẫn vậy, chim chỉ chơi trong vòng 15' - 20' rồi thôi).
    Bác xem có cách nào kích thích chú chim này giúp em (chắc tố chất nó ko được hay), nhưng đây là chim của thằng bạn thân em tặng nên em rất muốn vực nó lên.

Chế độ chăm sóc của như sau (từ lúc vào Gold 2 đến nay ko bị điểm lông, rớt họa, phân đẹp):
    - Thay lông xong 95% em vào thẳng Gold 2 từ từ bằng cách: Vẫn cho 100% Gold 2 nhưng cho hoa quả = 2 đốt ngón tay vào buổi sáng, buổi trưa tắm xong ăn 1 dế + hoa quả = 1 đốt ngón tay (em cho thêm ít hoa quả để chim mới vào cám ko bị sốc), treo cao (2 ngày tắm 1 lần, ngày ko tắm vẫn ăn như thế). Duy trì đều như vậy trong vòng 7 ngày.
    + 7 ngày tiếp theo: hoa quả buổi sáng, 2 dế buổi trưa, 2 ngày tắm 1 lần.
    + 7 ngày tiếp theo nữa em rút hoa quả cho ăn 2 ngày 1 lần, dế ngày 2 chú (sáng 1 và trưa 1),
    + Duy trì đều như tuần vừa rồi mà đến nay 2 tháng rồi chim vẫn ko căng lên được, chỉ chơi được trong vòng 15' phút đầu.
    Em cũng thử tăng dế lên ngày 4 chú, cả tuần ốp chim nhà ko cho líu vậy mà đến sáng CN đi dãi vẫn ko cải thiện được tình hình, chim vẫn líu rất ít (ko bằng mùa trước), chỉ chuyện, gọi gắt và nhảy (chắc con này có tố chất khiêu vũ, mai cho đi thi Bước nhảy hoàn vũ).
    Các Bác xem tư vấn hộ em với. Thanks!

2. ttn_ct

ttn_ct New Member

Thích đã nhận:
    3
    Con của mình cũng trườnghowep như bạn, kêu gắt nhảy và không líu. Mình nghĩ nó chưa đủ lực không líu được, tại thể lục chưa đủ mà chim căng nên không đáp ứng được líu. Mình hạ cám cho ăn đèu hoa quả trùm áo lồng lại không biết có cải thiện được không.

3. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Mọi người đâu rồi! thời gian này bận quá không vào diễn đàn thường xuyên được có vẻ mọi người lại trầm quá !!!!!!!!!!!!!

4. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Theo mình em nó dùng G là cám khá nặng rồi nên hoa quả liên tục ( mặc kệ con chim có thể ko líu , bình cho em nó) chim gắt và nhẩy bắn là do bức quá cần điều thêm cam ngay . Hiện mình cũng chưaq có nhiều KN trong việc dùng G ...nhưng mình vẫn chung thành với 1 điều ...con chim cần có time làm quen với cám và líu bệt cầu , chim nhẩy vừa phải . Ở nhà cũng có 1 em dùng G chơi cũng nhấm nhẳng thôi khi thấy phân hơi đen và khô quá là mình đưa hoa quả ...mình có chút ngu ý ...ae vào chỉ giáo thêm

5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Có thể thời tiết (nhất là miền bắc) cũng ảnh hưởng nhiều đến các em này đấy, lạnh nhiều và hay thay đổi, kể cả ở ngoài thiên nhiên bây giờ khuyên vẫn chưa chịu tách đàn, nên có thể có gì đó làm cho chim nuôi cũng bị chậm lại. Theo dõi tiếp đi, vài bữa nữa nắng ấm xem sao.

6. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    "nhờn" cám rồi bạn à!chim bị bế!bạn nên hạ xuống đỗ xanh trứng gấp hoa quả gấp gấp cho nó xuống lông! vụ sau sẽ ok!

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác cho em hỏi là bác treo biên hay kẹp vào giữa ạ?

8. dinhcoc

dinhcoc Member

Thích đã nhận:
    28
    chim ăn với số lượng dế như thế thì chim líu căng lam sao được,không cho ăn dế nữa,kkhoong chim béo wa đay.chuc may mắn

9. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nhưng mình thấy chất lượng bây giờ cám GOLD kém hẳn thời xưa