Gửi các bác hình bể cá ali

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi pianist, 1/2/06.

1. pianist

pianist Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa set up cho ông chú một bể cá ali. Các bác xem rồi cho em vài nhân xét nhé.
    Cá bể này em chọn cá ali vì ông chú không có thời gian chăm sóc nên nuôi loại này cho dễ.
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bể đẹp đấy bạn! ai không rành thì tường là bể cá nước mặn, loài này thích nhiều hang hốc để trú ẩn và sinh sản, có thể nuôi chung với hồng két cho sinh động. Cây trong bể là cây giả hay thật đó bạn? mình thấy Ali hay đào bới phá cây lắm đó!

3. pianist

pianist Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây trong bể là cây thật đấy bác ạ. Em trồng cây xong phải lèn đá xung quanh gốc cây để bọn cá này khỏi phá đó.

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    vậy thì hay quá còn gì! nếu bạn dùng phông nền đá xếp hoặc cảnh đáy biển thì hợp lắm đó!

5. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Ali hình như là cá nhập phải ko bạn ? Tui nghe nói nó dữ lém ko nên nuôi chung với cá khác .Toàn là cá Ali hả bạn ? Hồ của bạn đẹp và to wá !!!

6. pianist

pianist Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá ali có trên thị trường ngoài Hà nội phần lớn đều được nhập từ Trung quốc về. Chúng là giống cá Châu phi. Chúng có xuất xứ từ hồ Malawi trên lãnh thổ của 2 nước Modămbích và Tazania. Bọn cá này thuộc họ cá cichlid, thuộc về nhóm Mbuna(có nghiã là rockfish). Chúng khá dữ, và hay có tính bảo vệ lãnh thổ của mình vì thế không nên nuôi cùng các loại khác và nên thả với số lượng lớn thì những con yếu sẽ không bị bắt nạt.

7. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nuôi như vậy mà đám ali k cắn cây sao?khâm phục bạn thật đấy..mình bỏ chúng vào hồ thủy sinh chúng nhai cây như rau vậy đó.mình đành phải vớt ra thôi.bạn có bí quyết gì xin chỉ giáo!thanks

8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo mình thì trong bể cichlids như thế này chỉ nên trồng các loại cây lá to và cứng như anubias, dương sỉ, hẹ nước ( cây này rẻ tiền, cho chúng nhai mái thoải ), dưới mỗi gốc nên chèn kỹ bằng đá hoặc sỏi to.

9. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đoạn ống khí !

Mình xin góp chút ý kiến là nên giấu đoạn ống khí xuống phía dưới lớp nền. Điều này rất đơn giản nhưng có tác dụng lớn trong việc tạo sự tự nhiên cho bố cục hồ b-( xin ae chém nhẹ

10. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hồ cá bạn nhìn đẹp thật đấy, nhìn thấy toàn ali đẹp thật, cục đá bự nhìn từ xa có màu tím tím lạ quá ha