Gửi Coi77

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi danangfish, 4/10/04.

1. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Theo hướng dẫn của Coi77 và bác Tienbm, mới chơi thì mua các loại rong sau:
    1- Dương xỉ – cps mấy loạI cao, thấp và sừng hươu
    2- Dáy châu phi
    3- Rêu cá đẻ
    4- Tiêu thảo
    5- Lá trầu đỏ
    6- Rong di
    7- LưỡI mèo
    8- Rong lụa
    9- Súng hổ
    Nhưng anh bạn của mình lại mua nhưng rong sau:
    Ráy lá to, Dương sỹ lụa - tảng, Du bin, Rong lụa, Rêu cá đẻ và lưỡi mèo.
    Vậy những loại rong mình mua được có phải là loại cần ít ánh sáng không? Vì đèn mình mua chẳng biết mấy W cả, atman 11.
    Những loại rong nào mình chưa có, từ đây đến cuối năm có người ra mình nhờ Coi77 giúp nhé, hoặc chuyển phát nhanh cũng được. Vì thấy mấy cây dương sỹ nó thế nào ấy, cứng cứng, xanh đen đen.

2. HNGuy

HNGuy Member

Thích đã nhận:
    1
    @danangfish: chào bác
    Bác cứ mạnh dạn chơi đi, mỗi người một ý thích mà. cây nào mình không ưng thì mua cây khác thế vào.
    Em cũng mới setup cái bể 1,5m của em được mấy ngày gẫy hết cả lưng mới cắm hết chỗ cây, cắm xong nhìn tởm quá lại nhổ ra cắm lại vẫn tởm hic hic (rút kinh nghiêm mình chơi theo sức mình thôi bác ạ, cách bố cục, cảnh trí v.v...kết hợp các mảng mầu gì đó mình còn lâu mới đạt được vì mình có biết cái cây đây về sau nó phát triển thể nào đâu cái này phải từ từ thôi....bác đừng nhìn mấy cái bể trên 4rum này các bác ý tốn nhiều tiền cafe thuốc lá lằm đó) mình cứ liều một tí (lúc chồng rong (nhớ cắt 1/5 rẽ) bác kèp cái panh mạnh vào và dúi xuống cát cũng mạnh vào đừng sợ cây nó đau - cái này bác tva dậy em (@tva thanks) hôm em gặp trên nhà bác Hòa rong)
    Chúc bác có bể cá đẹp :D

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nhưng loài cây mà bạn danang fish đã mua đều là loài dễ trông, cũng không cần nhiều ánh sáng đâu

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cứ nhổ lên cắm xuống như thế dễ bị rêu lắm đấy, khi nào nhổ lên cắm xuống nhớ là phải chăm thay nước, thay hòan tòan luôn. Mệt phết đấy.
    @danangfish: cây cối của bác thế nào rồi? Phân gio thế nào? cây còn thừa buộc vào rễ cây cái cục sỏi cho nó nặng nặng rồi thả vào cái xô, đổ đầy nước vào cho ra chỗ nào thóang mát ngòai sân là Ok.

5. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @coi77: Mình đã hoàn thành việc cắm cây vào bể rồi. Do tiếc cái công của anh Long quá và cũng tiếc cây nữa nên cắm hết vào bể rồi, xem ra cũng được. Vậy bây giờ tiếp tuc chăm sóc nó ra sao hướng dẫn cho minh luôn nhé.

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cắm hết cũng chả sao đâu.Lúc đầu mới cắm cây xong anh nên thay nước nhiều hơn,khoảng 3 ngày thay 1 lần mỗi lần chỉ thay 1/3 thôi.
    Sau đành chờ 1 thơi gian xem cây côi phát triển thế nào thôi.