Gửi tất cả các ae yêu thích Chào Mào, đặc biệt là ae ở thái bình

Thảo luận trong 'Hội quán Chào mào' bắt đầu bởi QuangMinhld, 24/4/10.

1. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Xin chào các anh-em, cô chú và tất cả mọi người yêu thích Chào Mào
    mình là 1 thành viên mới của diễn đàn aquabird cũng như thành viên mới của box Chim chào mào
    Mình biết đến Chào Mào cũng là do tình cờ thôi => mình mê luôn vẻ đẹp và giọng hót của mấy em nó . Mình đã quyết định mua mấy em về chơi, nhưng do thiếu kn nên chim ko đc sung, kô khỏe chim và mấy lần còn chết nữa. Đi lựa chim còn chọn phải chim mái , hyhy kô có kiến thức nên đành phải bỏ học phí . Vỳ vậy hnay mình viết bài này , 1 là để làm quen với các anh em , cô chú yêu thích chim Chào Mào để cùng các ae, cô chú tìm hiểu chia sẽ và trao đổi kn để chăm sóc tốt mấy em CM của chúng ta !
    Mình xin cảm ơn ae !
    Mình thấy ae thái bình cũng có nhiều người nuôi Chào Mào lắm nhưng kô biết đã có hôi CM ở TB chưa ah. Mình mới chơi nên nếu có hội rồi mình muốn xin gia nhập để cùng đi dợt chim !
    Nếu chưa có hội mà cũng có nhiều ae mới chơi như mình, chưa có nhiều kn thì ae có thể gặp nhau giao lưu học hỏi . Lập 1 hội cùng chơi ( cái này thì phải những ae có tuổi, bít tổ chức với làm đc mình còn ít tuổi kô biêt gì khâu tổ chức nên chỉ bít ủng hộ 2 tay thôi )
    Sđt của mình 01646537522
    Thân Chào AE !!!!!!!!!!!
    Mình xin chúc phong trào chơi Chào Mào của ae Thái bình cũng như ae ở cả nước ngày càng lớn mạnh !

MinhNgocst, cafeda'', bemaap and 5 others like this.
  2. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    ở đó nhiều người nuôi không anh,chim ở đó hót hay không vậy em nghe nói chim ngoài bắc hót giọng không dài thì phải

3. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    chim bắc hót ko dài nhưng đổi đảo nhiều hơn chim ở trong nam mình nuôi chim bắc thấy giọng cũng hay lắm đó,rõ từng câu ko luyến như giọng chim trong Nam

cafeda'' and bemaap like this.
  4. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    thân chào chủ thớt! rất vui khi độc nhũng dòng tâm sự của b T cũng là một trong những người mê chào mào và cũng là người con quê lúa thái bình, thái bình quê ta nay cũng có nhiều người nuôi và chơi chào mào nhưng chưa có hội (theo T được biết). b ở đâu tb để khi nào rảnh ae gặp nhau trao đổi kinh nghiệm và nếu có thể thì thành lập hội luôn. hiện tai T đang học ở hn có gì liên lạc qua diễn đàn nhé.

bemaap thích bài này.
  5. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    chào a
    nhà em ở ngay thành phố thôi
    cũng muốn ae thái bình có 1 hội để cùng chơi mà xem ra khó quá ! Đảnh phải tự học hỏi thôi , hy vọng 1 ngày nào đó phong trào chơi Chào Mào của tb mình sẽ phát triển hơn để cùng học hỏi và chia sẽ kn cho nhau !
    ah
    khi nào có dịp a về thái bình thì gọi cho em nhé anh em mình gặp nhau giao lưu

cafeda'' thích bài này.
  6. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62

chúc bạn sớm có được kinh nghiệm chăm sóc chim chào mào, đừng để em nào chết nữa nha

7. tuanbambo

Thích đã nhận:
    114
    chào a
    nhà em ở ngay thành phố thôi
    cũng muốn ae thái bình có 1 hội để cùng chơi mà xem ra khó quá ! Đảnh phải tự học hỏi thôi , hy vọng 1 ngày nào đó phong trào chơi Chào Mào của tb mình sẽ phát triển hơn để cùng học hỏi và chia sẽ kn cho nhau !
    ah
    khi nào có dịp a về thái bình thì gọi cho em nhé anh em mình gặp nhau giao lưu[/QUOTE]
    vậy thì hay quá nhà t cũng ở thành phố khi nào về ae hẹn nhau gặp mặt cái chứ nhỉ

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Nhà mình thì không ở phố ở HĐ nếu về đó có được gặp mặt không vì nhà bác ngay bên cầu bo mà

cafeda'' thích bài này.
  9. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    hyhy nếu có đk thì ae gặp nhau cũng okee mà anh
    nhà em cũng cách cầu bo chút thôi.

KtsBim thích bài này.
  10. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    vậy thì hay quá nhà t cũng ở thành phố khi nào về ae hẹn nhau gặp mặt cái chứ nhỉ[/QUOTE]
    vâng ! thế thì còn gì bằng hả anh ! hè này về ae mình cùng chơi CM nhé !
    nhà em ở Trần Lãm !

cafeda'' and Hoàng ĐL like this.
  11. nambeach

nambeach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Kính gửi anh em Thai Binh,

Minh tên la Nam, quê ở Vũ Thư Thai Bình, mình vao Sài Gòn từ lúc 2 tuổi nên cũng k có ký ức gì về quê hương nhưng mình rất quý mến những con người Thái Bình
    Mình cũng nuôi chim gần 2 năm nay nhưng chỉ chơi họa mi thôi, tình cờ cách đây 5 tháng có gặp một anh bạn người Thái Bình tên Quảng, làm ở Vũng Tàu có một con chào mào chơi rất hay, hỏi dò một hồi mới biết con chào mào này gốc Thái Bình, không hiểu sao khi đó mình rất thích em chào mào này và quyết tâm bắt bằng được.
    Bây h trong tay mình đã có 1 em chào mào Thái Bình và mình dang kiếm tiếp vài em chào mào nữa nhưng phải là chào mào Thái Bình
    Rất vui được làm quen với các bạn

tuanbambo, cafeda'' and Hoàng ĐL like this.
  12. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    chào a , CM ở đâu cũng có con hay con dở anh ạh, cũng tùy theo mức đánh giá của mỗi con người nữa ai hợp gu thì cho là hay còn kô hợp thì có ntn đi nữa cũng kô lọt vào mắt dcc fair kô a . Em cũng m,ới chơi chim thôi nên chưa có nhiều kn trong vấn đề này lắm, khi nào a có dịp ra Bắc thì ae mình giao lưu !

13. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào mào Thái Bình to con, đấu lì và hung nhưng hót dzở, giọng ngắn. MÌnh nói đa số thôi, có thể có những em hay nhưng mình chưa gặp e nào gốc Thái Bình mà chơi tốt cả.mình chỉ nhận xét khách quan, ko có ý gì.

14. nambeach

nambeach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Hi bạn

Nếu có dịp về Thái Binh, hy vọng sẽ được giao lưu với bạn

15. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Hồi năm 1999, khi mới cưới vợ, tôi có đi Thái Bình chơi (Thái Bình là quê ngoại của tôi). Hồi đó đi "làm bát bánh đa", vào một quán thấy họ nuôi chào mào với cu gáy nhiều. Tôi lại thấy CM Thái Bình không to lắm nhưng siêng kêu - cả bầy kêu râm ram mặc dù trời rất lạnh (mùa tết).
    Ấn tượng sau chuyến về quê là CM và gà chọi. Ở quê ngoại tôi (Kỹ Trang - Quỳnh Khê - Quỳnh Phụ) hình như nhà nào cũng có nuôi gà chọi.

tuanbambo and cafeda'' like this.
  16. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    ôi giời ơi, bác với em cùng quê ngoại roài, quê ngoại em ở Đà Thôn - Quỳnh khê, nhưng em lại sinh ở Kỹ Trang vì trạm xá ở đấy hehe, cái "bát bánh đa" là món cánh cá Quỳnh Côi đặc sản khá nổi tiếng quê mình bác ah, chào mào thì tùy từng vùng, trong một huyện cũng khác nhau anh ạ, ở bên quê nội em ( Quỳnh hội - Quỳnh phụ ) thì khá là đô con, em có thể nói là ngang ngửa với những con được cho là to mà em từng thấy, còn giọng thì em không dám bàn tới, quan điểm của em là ở đâu cũng có con giọng hay, dở, món gà chọi thì đúng là ngày anh Hoàng về quê mình đang chơi gà chọi rất nhiều, mấy năm nay phong trào nó giảm xuống nên cũng vãn rồi anh ạ, hi vọng có dịp được cùng bác đi nghe giọng chào mào quê mình :D

Hoàng ĐL thích bài này.
  17. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    hyhy ! Chào a Hoàng cái món Canh Cá này em cũng mê lắm ý
    còn gà chọi thì cách đây độ 5 >7 năm thì phong trào chơi gà của TB lớn lắm . Chỗ em hồi đó hầu như nhà nào cũng chơi ... còn bay giờ thì chỉ còn lác đác vài nhà chơi thôi. Ngày trước chơi gà là để kiếm cái thú vui còn bây giờ thì .... Buồn !

18. QuangMinhld

Thích đã nhận:
    63
    nhà em ngay bên TP , khi nào có dịp về quê mong rằng ă mình có dịp gặp nhau !

tuanbambo, cafeda'' and Hoàng ĐL like this.
  19. tuanbambo

Thích đã nhận:
    114
    đã lâu rồi mới lên diễn đàn lại được gặp b "fe" dạo này thế nào rì t đang thực tập bận quá chưa về quê hội họp với ae được, không biết jundat thế nào rồi. Mong rằng mấy ae sẽ có một câu lạc bộ nho nhỏ để ae hội họp nhi

20. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Em cũng ở Thái Bình . em ở Vũ Thư nhưng theo gia đình chuyển lên HN gần chục năm rồi nhưng năm nào tới hè là cũng về quê hốt mấy em lên nuôi :D
    Thường là chích chòe than ( loại này em thấy rất nhiều người chơi mà giá cả cũng khá mềm :D ) . Còn chào mào thì thấy cũng ít người chơi có lẽ là ở chỗ em họ ít chơi . Nhưng về là em được nghe tiếng chào mào cả ngày . Giọng hót thì em thấy chẳng hề thua kém đâu có con hót cực hay có điều em không nhìn được nó vì nó toàn đậu trên ngọn cây cao
    Còn món canh cá thì không thể quên đc :D