gúp em mới

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi phongvi, 22/5/11.

1. phongvi

phongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    em mới chới khuyên
    em đã mua một chú khuyên , khi ở nhà người ta thì líu rất nhiều , nhừng về nhà em thì không thấy líu gì cả chỉ hót chuyện thôi a,
    cho em hỏi là người ta đã cho ăn cám kíc hay em nuôi một mình nên nó không líu
    em nuôi được 10 hôm rồi ạ
    chủ đã nuuôi đuơc 3 năm rồi a

2. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    cái trường hợp này cũng nhiều lí do , có thể con chim bạn mua đã bị tráo đổi , kể cả ở nhà người ta có cho ăn cám kick thì khi về nhà mình nó vẫn líu bt , nó đã líu thì 1 mình nó cũng vẫn líu ...cho dù đổi tay nuôi thì con chim ít nhất 1 tuần nó mới mất lửa ngay được ...Bác lên xem lại ...nếu ko ổn thì tìm 1 file mp3 nào đó bật lên xem thái độ nó có khác ko

3. phongvi

Thích đã nhận:
    322
    mình mang ve hôm đầu thì nó vẫn liu , đên hôm sau ko thấy ji cả và cữ nhu thế
    minh đem đến nhà bạn mình thi chỉ thấy nó kêu và giật cánh thôi, còn ở nhà chỉ hót chuyên thôi a, ko liu ji cả , mới lại mình mua thi mình nhìn thây líu , với lại chinh tay mình bắt mà , không đổi được, chim cho tăm rất ngoan, mơ của là đứng chờ ở của chờ kéo lan lồng là sang tắm
    mà mình thấy mấy hôm nay nó có vẻ hơi nhát

4. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    bác xem lại xem chỗ treo chim có bị chuột bọ nó quấy ko , chim hôm trước ngon lành mà hôm sau nhát hoặc lông lá xơ xác thì có lẽ chuột bọ nó bò ngang lồng làm chim hoảng ...

5. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn nên nuôi đúng chế độ nuôi của chủ cũ thì chim sẽ líu bình thường, vì chim đã 3 năm tuổi lồng nên cũng tương đối ổn định rồi (khả năng bạn đã đổi cám khác, nên quay lại cám giống chủ cũ đang cho ăn)

6. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mình thì nghĩ là về nhà bạn nó lạ nên cũng hơi sợ chưa dám líu thôi.Bạn cứ chăm đều tay đi rồi sẽ líu thôi

7. phongvi

Thích đã nhận:
    322
    cám ơn mọi người đã chỉ bảo
    cho em hỏi chút
    chủ cũ người ta cho ăn cám TUẤN CÒNG , em nghe nói cám đấy là cám kíc
    liệu em cho ăn có làm sao ko a, hay la em thay cám khác được không a, em mong được sự chỉ bảo của mọi người

8. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Cám tuấn cóng đúng là cám kích thật rồi,ăn cái đó líu như điên là fải.Theo mình thì đã là cám kích thì dĩ nhiên fải có thành fần ép con chim bức bối fải líu,như thế là ko tốt cho chim.Nhưng mà cũng có ng cho ăn nói không sao cả.Nói chung là cho ăn cũng đc nhưng fải điều hoa quả tắm táp 1 cách hợp lý kẻo con chim nóng quá bạn ạ