guppy chết thảm thương

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi inuyashaosuwari, 25/3/08.

1. inuyashaosuwari

inuyashaosuwari New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới đi mua 10 chú guppy ( đuôi to rất đẹp, 8trống 2 mái) đem về thả chung với đám guppy 3 tháng tuổi, được 3 ngày thì đuôi của chúng bị rách te tua và die:crying:. ko biết nguyên nhân tại sao(mất 50k trong 1 ngày, đau hết biết), các tiền bối nào biết mong giúp dùm
    à mà trong hồ có nuôi 1 con cá sặc gấm ko biết phải tại nó ko. lúc trước cũng có đợt chết hết 100 em guppy con cũng ko biết nguyên nhân vì sao. nuối nó từ nhỏ ko có gì hết mà đến lớn lại chết mới tức chư:-S

2. manuvn

manuvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình không nghĩ sặc gấm là sát thủ vì nếu đúng thì bầy cũ 3 tháng tuổi của bác cũng tèo hết với nó rồi.
    Mình nghĩ bác cũng nên xem lại cách thả cá mới vào bể cũ. Không thể mua về là thả vô liền mà cần nuôi riêng rồi châm nước hồ cũ từ từ qua cho nó thích nghi trước, độ dăm ba ngày khi nó đã quen hoàn toàn với nước của hồ cũ thì mới thả chung vô được.

3. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    mình nghĩ:
    nếu là nguyên nhân là sặc gấm thì cá bạn sẽ die dần dần chứ ko phải chết 1 loạt đâu,nguyên nhân chắc là do môi trường đã tác động.Bạn thử xem lại nguồn nước của bạn xem sao.

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    8trống 2 mái : Nguyên nhân có thể là chỗ này nè.
    Con sạc gấm của bạn được bao nhiêu cm rồi,nếu nhỏ hơn 6 cm thì thoải mái đi,nó hiền lắm,nhớ cho nó ăn đầy đủ là ok

5. inuyashaosuwari

Thích đã nhận:
    0
    mình ko nghĩ là do tụi nó tranh giành "mỹ ngư" đâu tại vì mấy con này đuôi cũng te tua. guppy có bị rơi vào trường hợp "ma cũ ăn hiếp ma mới" ko hả mấy bác.
    co sặc gấm của mình cũng khoảng >6cm rồi, mà nó hung hăng lắm, có lần mình bỏ mấy chú hồng kim vào bị nó rượt chạy té khói, chuyển qua hồ ba đuôi thì nó cứ nhằm mấy em ngọc trai mà rỉa. ko biết làm sao với nó nữa:confused:

6. thanhnuoica

thanhnuoica Black list

Thích đã nhận:
    1
    trường hơp của bạn lại giống trừong hợp của mình rồi nhừng mỉnh biết chắc chắn là dio nguyên nhân nước có thể bị nấm do thức ăn dư thưanhieeuf mình thấy nó gần chết hết lên thả hết số cá con xuống bể xi măng nuôi cá trê bể tohinhhf vuông dài 3 mét dược 5 tháng tuoingr cá chết hết bây giờ nó to bằng bố mẹ nó rồi dấy:laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

7. inuyashaosuwari

Thích đã nhận:
    0
    ko được rồi bạn ơi, để riêng ra như bạn nói thì qua 1 ngày là ngủm rồi:((kì này là 3 em)

8. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chính xác là do cá sặc cắn chết đó bạn, vì ryppy là loài có có thân hình nhỏ bé, bạn lại nuôi chung với cá sặc, nên không thể tránh tình trạng cá lơn cắn cá bé, bạn nên nuôi riêng chúng ra, chúc bạn có hồ cá đẹp.
    thân