Guppy chet!

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi Đan Thi, 23/10/06.

1. Đan Thi

Đan Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có một bể thập cẩm có khoảng 20 guppy,02 ba đuôi, 02 chuột trắng kèm theo 01 chùi kiếng loại mới.
    Mọi người giúp mình với, hò của mình 60 * 80 * 25, xài 01 máy lọc, thức ăn là gói hạt dep màu đỏ lọai 5k/gói in chữ tàu màu đỏ kèm trùn chỉ, 3 ngày gần đây có hiện tượng guppy chết nhiều (khoảng 06 em đã ra đi), tình trạng đuôi bị tưa, vảy trên mình có dấu hiệu bị bong, một vài em bị xù vẩy đoạn gần đuôi như chổi lông gà, bụng hơi to. Như vậy là cá bị bịnh gì vậy, giúp mình được không?
    Mong mọi người giúp, tks!

Last edited by a moderator: 24/10/06
  2. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ầy vây tưa thì có thể mí bé cá trong hồ anh có hiện tượng rỉa nhau, cẩn thận chú chùi kiếng hay thik hút nhớt thân cá ( vì ko có thức ăn) làm tưa vẩy, nhạt màu cá.
    còn hiện tựợng bụng hơi to thì có thể anh cho nóa ăn hơi nhìu ( 1 là cho nhịn đói lâu rùi ăn nhìu đột ngột, 2 là ăn nhìu bữa, mỗi bữa khối lượng cao), nó sình bụng chết toi ^^
    em thấy đừng nên nuôi cá vàng chung với guppy thì tốt hơn, tranh ăn, xử lun mí bé guppy con ( cá vàng tham ăn thế sao nó ko chết kà:confused: )

3. hột lựu

hột lựu Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhà tui cũng có mấy em như vậy , nhìn phát thương,nhưng có lẽ là do sinh lí tui nhỏ bị yếu, già hoặc đi dánh lộn nhiều quá đó....chúng mình cùng chia buồn huhu

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hi hi em thì chắc cú nuôi nguyên 1 bể TS dài 8 tấc toàn là Guppy kô,chỉ có thêm 2 chú mún và 1 chuột.

5. oceanpunk

oceanpunk Member

Thích đã nhận:
    2
    do bể của bạn hơi bé với cả chất lương nước ko phù hợp,chứ guppy khỏe lắm ,mình nuôi bảy màu con chẳng cho nó ăn j mấy mà vẫn khỏe như điên

6. Kelly Cheng

Kelly Cheng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của Kelly dài 80cm có nuôi 20guppy và 5 pé neon nhưng cũng có hiện tượng rỉa nhau chết.SAo bây giờ mọi người giúp em với nhé .Em cho ăn đầy đủ lém luôn....nhưng seo vẫn bị có trồng rong nữa cơ

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Có thể là do nguồn nước nuôi cá của bạn ko tốt , vì có trồng thêm thủy sinh ....có khi bạn chưa nắm vững được cách thức tồn tại của một số loại thực vật trong bể ....những cây bị chết ẩn khuất đâu đó mà bạn ko nhận thấy liền được thì , chúng có cơ hội để thối nát và cũng đồng thời tạo ra lượng vi khuẩn ko tốt , bạn cũng nên nhớ cây thủy sinh cũng cần 1 nhiệt độ thích hợp để phát triển tốt , và cá 7 màu cũng như neon cũng cần nhiệt tốt , nhất là neon...
    THứ 2 cũng có thể là do bạn mua cá về mà chưa kiểm định tốt , có thể bạn mua cá nơi ko tốt rồi cho luôn vào hồ hay đổ nước luôn trong túi chứa cá vào hồ thì đó cũng là 1 nguyên nhân mang bệnh cho cá , thủy sinh khi mua về bạn chưa tổng kiểm tra kĩ cũng như trường hợp của cá ...
    Thường nhất là do nước , thử nếm xem có vị chua ko KELLY , độ muối cũng ảnh hưởng phần nào ấy , nhất là đối với thủy sinh ...