Hà Mỹ Nhân ( Bicolor Angel Fish )

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi trantony, 23/4/12.

1. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Mình đang tính thả con này với size rất nhỏ vào bể Nano nhưng nghe có người nói nó phá và ăn SH, có người nói không. Vậy bác nào đã từng nuôi con này có thể cho mình thêm vài thông tin không ?

Thân !

2. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    mình có một con hồi trước xong nó toàn đi săn san sps làm chúng nó không thòi ra được :(

Mình đang có một chú sen đen (cũng là angel fish thì phải) cũng phải nhốt riêng ai tính xem ai thích mình cho tặng luôn.

trantony thích bài này.
  3. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Trước khi thả mình có hỏi 1 vài người bạn, nghe nói có con phá con không nhưng vì thấy nó đẹp với lại mua được size cũng đẹp nên mình đã thả vào hồ tối hôm qua, đang theo dõi chưa biết tánh tình nó ntn nếu thấy không ổn chắc phải câu ra.

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hầu hết dòng angelfish đều bị liệt vào dạng cần theo dõi, theo e biết thì có 2 loại đến nay được cho là 100% an toàn đó là flame angel và japanese swallow tail. E cũng từng nuôi mấy con dòng angel , lúc đầu là nuôi ko có san hô, sau đó là có san hô thì đúng là ko nên, lúc đầu cho nó ăn đầy đủ no nê thì nó chỉ nghịch san hô, khiến san hô ko nở to, nhưng cho ăn ít đi 1 cái kà nó rỉa luôn, rỉa ngay trước mặt mình. Nói chung bro nên cẩn thận

5. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    chỉ có dòng japanese swallow tail thi hoan toan mới reef safe thôi còn nhửng con angel khác thì không sớm thì muộn nó sẽ nip coral thôi. Lúc xưa có nuôi qua flame and coral beauty angel được vài năm thì cũng tự nhiên tỉnh bơ nip hết coral.....

6. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Mình vừa thả 1 em vào bể đến sáng hôm sau đi luôn quả vây đuôi với con chim xanh ... em chim xanh chỉ rình đánh con này chắc vài hôm nữa là vớt xác thôi. Nghe nói nuôi Bicolor Angel Fish tron hồ nano khó lắm thì phải.

7. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    hà mỹ nhân thì LPS và SPS nó đều bụp hết..........no thì ăn ít, đói thì khỏi phải nói, tốt nhất là bro tránh xa ra

8. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Có ông bạn nuôi con này cũng khá lâu và nghe nói chỉ cắn phá mấy em SH nào gần die còn mấy con khỏe khỏe thì nó tha, thời gian còn lại nó toàn rỉa rêu trong hồ.

9. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Trong bảng đặc tính thì con này thuộc loại "lưu ý", nghĩa là có con xơi SH, có con không xơi!!!

Con này cúng khó nuôi lắm ạ! Chắc nó quá nhậy cảm với nước! Tốt nhất là không nên chơi cho nhẹ đầu, con này giá cũng không rẻ, nhỡ ra đi xót lắm ạ!

10. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Hôm nay theo dõi thấy nó đã bắt đầu chịu ăn nhưng ăn SH :( , cứ con nào ló cai vòi ra là nó bay đến rỉa một phát đặc biệt em nó rất quan tâm đến acan. Chắc phải tính phương án vớt ra nhưng chưa biết phải xử lý ntn.

11. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    dòng sim vang,tím,hmnhan rất thích acan,dẹt.những laọi khác thì e kg thấy chúng đụng tới.e nuôi 2 con sim vàng nay cung hơn cả năm,thấy cũng bình thường,kg thấy phá sps.e cho chúng ăn atermia kg,thấy cũng dễ nuôi lắm

trantony thích bài này.
  12. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Chết thì mình không sợ vì thấy nó đã "chịu ăn" cứ cậm cụi ăn rêu và SH hoài, chắc mai phải thử theo cách của bro ấp atermia cho vào thử coi có thay đổi được nó không.

13. kytuan

kytuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    hiz hiz

e này thì đẹp rất bắt mắt nhưng thuộc loại khó nuôi + quậy có thể fa/ sh , chỉ cần cho e nó ăn đều đặn đúng cử thì e nó sẽ bớt quậy fa/ , bức quá thì chỉ bơi vòng vòng sh rồi dựng đứng cái mang trên dưới trừng mắt ngó con sh thôi ^!^ , e này có cái mỏ chu chu khi đóp mòi nhìn dễ thương hơn mấy e tangs ,đặc điểm nuôi e này thì chỉ nên nuôi một con có thể nuôi 2 con nhưng phải quan sát kỹ ko ổn tách ra liền, ko nên nuôi 3 nó trừng mắt dựng gáy phụp nhau tè le:laughing: hên thì ra đi 1 em xui thì ra đi 2 em,e này rất thích ăn spectrum formula , mình có nuôi 2 em nhìn rất vuib-(

14. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Lỡ dại tậu 2 em sim vàng và 1 e HaMyNhan(hết 400k) về thì e HaMyNhan thấy ít phá SH con 2 e sim vàng thì...hết cắn nhau thì đi xỉa răng(ở nhà tôm BS)buồn buồn thì đi cắn mấy em Sò và LPS tức mún chít đi đc!!Trên tinh thần sẽ làm 1 bể nhỏ dành nuôi cá nên tạm thời cho 2 e nó trú tạm trong hồ thui!!!!

15. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    nó phá vi chưa biết ăn thức ăn của mình đó.cho atermi vào vài bữa là biết ăn thôi,kg phá nữa.a nuôi chúng bình thường,có thấy phá gì đâu

16. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Nó ko những phá san hô mà còn cắn con trạng nguyên nửa chứ, bắt nó thì khó nhưng bắt Trạng nguyên thì dễ nen đành chuyển hộ khẩu e trạng nguyên ra hồ bi Ich của e thui(hồ bị Ich nhưng lại có nhiều pods nên mong là e nó ko sao)!bro cho mình hỏi cần mua những gì để có atermi tươi?ở Cao Quý có bán ko vậy?

17. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Chắc các bạn để cho cá đói thôi chứ con hà mỹ nhân nó chẳng phá gì cả . Mình nuôi 2 con toàn chỉ ăn thức ăn khô và rong chơi, chẳng phá gì . :laughing:

18. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Chắc cá của bác hiền chứ hồ e thì 2 e sim vàng+1 e hamynhan con này nghỉ thì tới con khác phá nhức hết cả đầu.E phải chuyển hộ khẩu cho 1 e trạng nguyên và 2 e acan qua bể khác để bảo toàn tình mạng rùi hic hic...Sắp tới nhân tiện thay nước e sẽ tiễn 2 e sim vàng xuống hôp lọc chơi với cái skimmer:laughing::devil:

19. kytuan

kytuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    hiz hiz mấy bạn nói sao đó chứ mình nuôi 2 em nó khỏe re bình thường cho an đều đâu có phụp san hô đâu

[video]http://youtu.be/uh2CxaYsssM[/video]

Last edited: 4/6/12
  20. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Cái vụ HaMiNhan này thì mình túm lại 1 điều là "hên xui" giống như tính cách con người thui hehe....Nhưng thật đáng buồn là e HaMiNhan của mình đã từ biệt(ko rõ lý do hic hic...)!!Xin 1 phút mật niệm cho e nó:-S